28 tuổi liệu có quá muộn để bắt đầu lại?

Chào mọi người, như tiêu đề ở trên mình muốn được mọi người cùng thảo luận với mình nhé?
Sơ lược bản thân mình 1 tý nhé:
Mình đã tốt nghiệp trung cấp lập trình năm 20 tuổi (loại giỏi). Sau đó phải đi dân quân thường trực 4 năm (trực 24/24) ở đơn vị. Sau khi xuất ngủ (gần 25 tuổi) mình đi làm hành chính văn phòng cho đến hiện tại (đã xỉn nghỉ). Bây giờ mình muốn quay lại nghề lập trình nên muốn hỏi mọi người là liệu 29 tuổi có công ty nào nhận mình ko ạ (vị trí fresher)
P/s: mình chọn học lại ở mindx (ở đây dạy tốt ko ạ). Mọi người tư vấn giúp mình nhé? Tks all

3 Likes

Chào mừng tới DNH,

Tớ có bài tập cho cậu đây :stuck_out_tongue:
Dưới đây là các câu hỏi giống cậu, từ mọi độ tuổi. Tớ nghĩ tri thức của rất nhiều cuộc trò chuyện về cùng chủ đề đều nằm ở đây. Cậu hãy đọc thử, xem xét, phân tích, tổng hợp, rồi đưa cho bọn tớ kết luận của cậu nhé!
Nếu cậu có câu hỏi gì thêm, nhớ thử tìm trên diễn đàn/google trước khi hỏi nhé! :smile:

Chúc cậu may mắn!

Bonus:

11 Likes

80% là không
Vì tuổi 29 đi làm fresher thì rất khó, con đường để bắt nhịp và đi vào quỹ đạo hơi xa
Không có kĩ năng tìm kiếm vì đã có rất nhiều topic tương tự mà không tìm đọc

Nếu là tôi có tư tưởng vậy, thôi sẽ tìm những bài viết về vấn đề băt đầu lập trình ở tuổi 2x để coi người ta phân tích
Sau đó nếu vẫn muốn thì sẽ bắt đầu chọn lĩnh vực mà bản thân hứng thú
Search các trang tuyển dụng xem người ta yêu cầu như nào cho vị trí fresher
Chuẩn bị các kĩ năng và bắt đầu học lại lập trình, bằng cách search Google các khóa/lập trình cho người mới bắt đầu, vừa duy trì công việc hiện tại để ổn định tài chính vừa tự học
Tự làm thử project gì đó và học bám theo thứ mình làm
Nếu làm được project gì đó và vẫn cảm thấy có thể theo được thì sẽ chuẩn bị cv/profile, search job và apply trên các trang việc làm hoặc lên LinkedIn tìm hr

Tôi thấy khá nhiều người post những bài như này trong một tâm trạng rất mong lung và tìm người đồng cảm
Tôi cảm thấy anh cũng gần gần như vậy
Những lời động viên trên mạng không giúp ta thành công được đâu
Muốn thành công thì phải bỏ công sức và nỗ lực thật nhiều

Kiến thức lập trình chỉ là đi kiện cần, không phải điều kiện đủ
Tôi không thấy anh có đủ kĩ năng định hướng bản thân cho trở lại với lập trình

Xin lỗi vì đã dội gâo nước lạnh vào mặt anh lúc anh đang cần được giúp đỡ. Nhưng tôi là vậy, không muốn cho người ta hy vọng ảo để rồi té đau.

11 Likes

Tks ông đã góp ý nhé. Những gì ông nói tui sao ông biết tui chưa làm :smile:. Có lẽ ông quá chú ý vào phần sơ lược bản thân của tui mà quên mất câu hỏi rồi. Cái tui muốn đc mọi người giúp đỡ là liệu có cty nào chịu nhận fresher gần 30 tuổi ko.

quan trọng tới lúc đó bạn có nản không, khi vào làm fresher xung quanh bạn toàn mấy đứa trẻ trẻ trong khi mình 30t rồi.

3 Likes

nếu bạn chấp nhận lương thấp để cạnh tranh với sinh viên mới ra trường.

3 Likes

Không có công ty nào ghi trong jd tuyển fresher là không nhận ứng cử viên 30 tuổi cả
Quan trọng là 30 tuổi vào làm fresher, rồi sao nữa?

Nếu tôi là nhà tuyển dụng, chắc chắn tôi sẽ rất e dè. Vì sao ư?

• Tuyển một người 30 tuổi vào lương như mấy nhóc mới ra trường. tuổi này người ta quan trọng cơm áo gạo tiền, lo vợ lo con liệu có OT được khi cần hay không, có gắn bó được bền lâu hay không? Liệu fresher này có năng động cũng như thời gian tìm tòi, trao dồi bản thân hay không?
  • Liệu tư tưởng có open, bảo gì làm đó hay không, có chấp nhận nghe lời sai của mấy bạn middle tầm 25 tuổi, nhỏ hơn tận 5 tuổi không? nghe thằng 25 tuổi la có chịu được tự ái không?
  • Liệu mấy bạn 25 tuổi đó có e ngại khi sai bảo, phân task cho người lớn hơn họ 5 tuổi không, có ngại khi chỉ ra cái sai của một anh lớn hơn mình 5 tuổi hay không. giao tiếp trong công việc có tự nhiên hay không?

Tôi từng thấy 39 tuổi còn apply vị trí dev cũng có đó, mà leader mới 31 không dám nhận vì những lý do trên.
Cả leader còn chưa vượt qua được vấn đề tuổi tác này thì mấy thằng 25 làm sao tự nhiên khi giao task cho cấp dưới 30 tuổi

Cuối cùng thì tất cả do bản thân, nhưng một phần cũng phải may mắn gặp đúng công ty phù hợp vượt qua được những vấn đề đó vì đến từ 2 phía

Chốt lại: như tôi nói ngay từ đầu 80% là không, nếu tự vượt qua được các vấn đề của bản thân anh thì 20% còn lại kia phải xem may mắn gặp được công ty phù hợp bắt đúng tần số hay không

8 Likes

Tks ông nha. Tự nhủ nếu trừ 4 năm dân quân ra thì.tui khác gì sv mới ra trường đâu :smile:

Anh có kế hoạch rồi thì cứ học thôi, nếu tiếp tục được thì học tiếp.

Em nghĩ anh chỉ dừng lại nghĩ về nghề khác nếu thấy bản thân không nâng cao tay nghề được nữa. Còn nghe lời tiêu cực người khác mà bỏ giữa chừng thì đó mới là thất bại của anh.

Em chỉ góp ý thế thôi.

8 Likes

Em cũng bắt đầu muộn (22t mới học lập trình) giống anh đây.Các công ty outsource cho Nhật khả năng cao vẫn sẽ nhận anh như Fsoft chẳng hạn.Hoặc anh có thể làm IT helpdesk (cần chứng chỉ về mạng) cho các khu công nghiệp,họ thường chỉ cần những người làm được việc và gắn bó lâu dài là đủ.

1 Like

Quên làm bài tập về nhà rồi đồng chí! :man_facepalming:

Lần đầu tiên tớ thấy topic này, tớ đã nghĩ “here we go again!”. Vấn đề, hay suy nghĩ của cậu không phải chỉ mình cậu có. Rất nhiều trường hợp đi trước đã gặp, và rất nhiều cuộc thảo luận đã được tiến hành trên nền tảng này.
Nếu cậu đọc hết các topic tớ đã tổng hợp giúp cậu, cậu sẽ thấy các pattern lặp đi lặp lại:

• Một ai đó đưa ra hoàn cảnh mà họ nghĩ là vô cùng đặc biệt, để đi tới kết luận là mình đã cao tuổi, nên băn khoăn có nên bắt đầu lại hay không.
  • Một ai đó thực tế đưa ra quan điểm: khó lắm bạn ạ. Sau đó là đưa ra 1 loạt các khó khăn.
  • Một ai đó mơ mộng, đưa ra các quan điểm khuyến khích, và 1 loạt trích dẫn mang tính thúc đẩy động lực.
  • Một ai đó đồng cảnh ngộ, đưa ra kinh nghiệm của bản thân: mình làm được, nên bạn cũng thế.
  • Một người khôn ngoan, đưa ra 1 lời khuyên chung chung có thể áp dụng vào bất cứ đâu, kiểu như: “đây là cuộc đời của bạn, lựa chọn của bạn. Tuy đây là hoàn cảnh khó khăn nhưng không phải không khả thi. Vậy nên, your call!”.

Giờ, cậu có thể thấy điều tương tự trong topic này.
Tớ muốn nói với cậu rằng, vấn đề của cậu không có gì khác những người khác cả. Vậy nên, cậu nên làm bài tập trước khi đưa ra câu hỏi.

Anyway, tớ nghĩ cậu đã có câu trả lời và lựa chọn rồi, qua cách cậu tương tác với những người khác. Đó là điều đáng mừng. Cố gắng lên cậu! Dành thời gian tìm hiểu làm như thế nào hơn là có nên làm không sẽ tốt hơn cho cậu.

Tớ sẽ refer topic này của cậu tới lần “here we go again” tới :wink:

P/s: Có một điểm mà tớ để ý, những người đưa ra topic kiểu “here we go again” này thường không quay lại đây hỏi bất kỳ câu hỏi nào về mặt kỹ thuật nào. Có lẽ đó phần nào phản ánh được lựa chọn thực sự của người đó, và phần nào nói lên được theo đuổi ngành này giữa chừng không hề dễ dàng, và đỏi hỏi sự can đảm lớn lao :smile:

11 Likes

Chào Anh bạn trẻ, quay đầu là bờ, khổ lắm ai ơi

Đừng lo, bạn nên chơi kiểu “điếc không sợ súng” thì sẽ có việc thôi à. Hiện mình đang làm gia sư cho một bạn nữ sắp 34 tuổi, hồi giờ không xài máy tính, ở nhà làm nội trợ nhưng giờ do gia cảnh khó khăn, mùa dịch chồng không có thu nhập nên cô ấy học với mình, 1 tháng đã kiếm được việc, hàng ngày duy trì 2 website cho công ty kia.

7 Likes

1 chút lấy động lực cho bác:

3 Likes

Có lẽ tại vì @library đưa nhiều link quá nên bạn không chịu đọc.
Mình đưa thẳng comment của mình nhé:

Link:
26 tuổi - Liệu học công nghệ thông tin có là quá muộn?

5 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?