27 tuổi muốn quay lại với code và nghề dev

Như title mọi người đã thấy tại sao em lại là “quay lại” và “từ Fresher” !

Em 93, sang năm đã 27 tuổi rồi

Xuất thân của em cũng học CNPM ra. Tìm hiểu sâu nhất của em là về Java. Đã dựng được một vài app Android làm đồ án, một cái Web sử dụng Spring MVC trong quá trình học ở Aptech nhưng khá sida. Về kiến thức em khá hổng cơ bản.

Có thể code ra app nhưng ví dụ như Modifier em đặt rất tuỳ tiện, SQL hay các thứ chủ yếu làm đến đâu google đến đó. Những bài thuật toán em có thể giải được, nhưng chủ yếu là cách em tự suy ra chứ cũng không dựa vào giải thuật nào hết. Được cái em rất chịu khó mày mò. So với bạn bè cùng lớp em cũng thuộc dạng khá mà giờ tụi nó đi làm dev hết em lại trái ngành.

Em cũng đã từng thử apply một vài chỗ nhưng vì lý do này kia mà em cảm giác cái nghề dev không đến được với mình. Lúc thì sắp pass họ lại báo đã tuyển đủ, lúc thì pvan đến vòng cuối lại có việc quan trọng không đến được …

Sau đấy 3 năm em theo ông anh đi làm MMO cũng đủ ăn, cưới vợ và sinh con. Tuy nhiên làm càng lâu em cảm thấy mình không học hỏi được gì nhiều, một phần vì đi làm thuê và nó không đủ hấp dẫn như những gì code mang lại cho em trong suốt thời sinh viên.

Vì vậy em đang cố gắng bài bản lại tất cả kiến thức về Java Core, Database cũng như giải thuật … để ra Tết sẽ tìm một công việc mới. Dù có thể chỉ là Fresher hoặc tệ nhất là Inter

Mong các anh cho em lời khuyên có nên theo và theo như thế nào để tốt nhất ạ :grin:

4 Likes

Tôi - 29 tuổi, tốt nghiệp Điện - bắt đầu đi làm về cntt. Kiến thức cntt có được do môn tin học ĐẠI CƯƠNG ở năm nhất đh.
Quyết định là ở bạn!

6 Likes

đã cảm giác không hợp rồi mà lại cố quay lại, nghe có vẻ không nên cho lắm
vì không có sự đam mê thì sẽ không có đủ cố gắng để trao dồi và nâng cao bản thân

chưa có vợ con nên không biết, nhung vợ con chắc động lực đủ bù cho đam mê, nên thích thì cứ thử thôi

4 Likes

Không hợp của em không phải là không thích code hay ngại học. Thời sinh viên em khá thích làm project, mày mò tìm hiểu cũng nhiều ạ

Chỉ là mấy lần đi apply cứ fail vì lý do này lý do kia, phải 2 3 lần vì những lý do không về chuyên môn nên em thấy mình cứ xui xui khi muốn tiến vào nghề Dev ấy ạ

1 Like

nếu việc học tech không phải là vấn đề thì những cái khác không còn là vấn đề nữa, môi trường này không hợp thì môi trường khác sẽ hợp
đừng cố đấm ăn xôi là được, hạ mình hay ép mình phải theo cái gì đó không thích chỉ để có công việc là không nên, lâu dài không vui rồi lại chán
trên LinkedIn có rất nhiều HR, headhunt sẵn sàng hỗ trợ tìm việc cho những người như bạn, chỉ cần có CV profile rõ ràng, có một mục tiêu rõ ràng (theo java dev, cái này đã có)
với fresh mình không care chuyện có làm được gì không, mình chỉ quan tâm sự quyết tâm của ứng viên và mục tiêu của họ thôi, nhưng mà thấy hầu hết những chỗ tuyển họ phỏng vấn cụ thể kiến thức code nên tốt nhất bạn nên xem lại những gì mình làm và kiến thức về java.

5 Likes

Bác nhớ lâu thật :))

1 Like

Vâng cám ơn bác đã cho em lời khuyên.
Em cũng đang nỗ lực kéo lại kiến thức cho mình để hi vọng có xuất phát điểm tốt hơn cũng như động lực để cố gắng ạ

1 Like

có nhớ gì đâu, làm đến cái gì thì search cái đó.
Vì khi đi học thầy tôi luôn dạy: Giờ bộ nhớ ngoài có nhiều, chúng ta không cần nhớ các công thức làm gì, để bộ nhớ ngoài nhớ giúp. Chỉ cần hiểu có nó và biết tại sao nó làm được là được rồi. Cũng vì thế thi cử các thầy cho sử dụng tài liệu thoải mái :v

4 Likes

Có thời gian thì tự vọc ko thì học trung tâm. Java nhiều tài liệu cả anh cả việt tha hồ cho bạn học ko hết.
Bác thích tự học nhưng vẫn muốn đc hướng dẫn thì học mấy khóa online cũng ok, học phí rẻ hơn mà học ko theo kịp thì tua lại ko như học trung tâm.
Mà MMO thì học lập trình mà viết tools cũng đc :))

3 Likes

Em cũng từng học Aptech khóa ngắn hạn Java Web rồi ạ
Nhưng thấy họ dạy chung chung, đến phần Web thì đúng kiểu học vẹt, làm mà không hiểu sao lại làm như vậy.
MMO tự làm thì ok chứ làm thuê như em chán lắm bác :))

1 Like

có vợ, sinh con là niềm ao ước của nhiều người ròi anh ơi.

3 Likes

Bạn nên thay đổi tiêu đề chủ topic để có động lực hơn, vì động lực của bạn đang thấp, tính quyết tâm không cao. Bạn đặt tiêu đề kiểu như: 27 tuổi tham vọng trở thành lập trình viên đẳng cấp.

3 Likes

nghiên cứu con đường lập trình web, làm về font end. 27 tuổi vẫn có thể làm việc được nếu có ý chí.

3 Likes

Chúc ông kiên trì, có ý chí và gặp nhiều may mắn nhé. Tôi cũng 27, đang học lập trình, hướng front end, và tôi còn tốt nghiệp kinh tế, và tôi còn là con gái =)) Rất nhiều thứ gây mông lung. Đọc nhiều bài post thì cũng đọc được nhiều cmt khích lệ, mà cũng nhiều người bảo ko được đâu, thôi bỏ đi. Nhưng mà thôi, việc mình mình làm. Giờ không cố thì mấy năm nữa kiểu gì cũng hối hận. If not me, who? If not now, when? :slight_smile:

5 Likes

Mình thích thì mình làm thôi, là con gái thật tuyệt.

3 Likes

Tôi 92 đây, bắt đầu học frontend/backend 6 tháng trước, giờ đang bắt đầu tìm việc vị trí junior fullstack

Chúc bạn thành công nha
Nhờ mọi người động viên mình đã tìm được Job đầu tiên của mình về ngành IT. Hi vọng mọi thứ suôn sẻ và học được nhiều thứ để có thể giúp đỡ được những anh em giống như mình :smile:

4 Likes

Chị cho em hỏi là chị học trung tâm nào vậy ạ? Và hiện giờ chị đi làm dev được chưa ạ?

Mình tự học thôi bạn. Giờ mình làm Java Backend

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?