Tư vấn nên làm gì sau khi bị buộc thôi học

em đã học ngành CNTT ở trường đại học bkđn được 4 năm,nhưng giờ bị buộc thôi học,em phải làm gì đây mọi người? em có thể xin học lại được không mọi người? nếu không được thì em có học qua tiếng nhật và lập trình java thì có thể làm gì được vậy mọi người? mong mọi người cho những phương hướng đi tích cực giúp em vs ạ.

có thể chia sẻ lý do được không em

1 Like

vì 2 kì đầu, em học lơ là mấy môn đại cương nên bị cảnh cáo 2 lần mà không biết, đến kì này em bị cảnh cáo lần nữa thì có thông báo buộc thôi học đó anh…em buồn quá,mất phương hướng =((

thấy mấy đứa bạn anh nó kêu nó không nộp bằng, công ty nó chán chả thèm nhắc nữa. Nhưng tôt nhất là tìm cách lấy cho xong cái bằng đã. quan trọng là có làm được việc hay không. năm thứ 4 mà bị đình chỉ thì hơi căng nhỉ, theo anh thấy thì nếu không phải lỗi quá nặng thì nó không đuổi đâu. Nhân chứng sống vẫn đang ngồi đây chém gió đây. Ngày xưa ra trường sau tụi bạn 2 năm :(((

3 Likes

Cái này tội to nha, m thấy các bạn bị buộc thôi học là thường nợ quá nhiều môn, trả hết nợ là đc học tiếp mà.

2 Likes

@Dao_An nợ nhiều môn thì học xuống vs lớp sau thôi chứ nhỉ. giờ có quy định mới à

1 Like

Rơi vào b cũng bị thôi học luôn

2 Likes

Còn trường hợp của bạn tốt nhất lên hỏi phòng đào tạo hay phòng quản lý sinh viên của trường xem thế nào :smiley: . Xem trả hết nợ môn có đc học lại ko, chứ m ko rõ quy chế hiện hành là như nào.
Học 4 năm rồi ko lấy cái bằng thì cũng uổng lắm.

2 Likes

mình đang cố gắng tìm cách học lại dù đang trong tình trạng vô phương hướng,ước gì có người chỉ dẫn cho 1 lối thoát =((

thật sự rất chán luôn á anh, em đang cố gắng tìm phương hướng nào để học lại đây, mong sớm có người chỉ đường để đi

đáng buồn hơn là 3 kì gần đây đang phấn đấu để lên được bằng loại khá mà giờ đùng 1 phát bị buộc thôi học

Không ai chỉ dẫn gì được đâu, tự bản thân xách đít lên phòng đào tạo, phòng công tác sv của trường mà hỏi và tìm hướng giải quyết. Thường thì ra quyết định thôi học nhưng vẫn còn cứu được

6 Likes

Khó phết đấy cậu ạ. Điểm chác họ vào sổ của khoa rồi thì mới có quyết định, mà lên đến khoa thì hơi khó giải quyết

2 Likes

Không biết chú học như thế nào. Nhưng chưa lên thử thì làm gì đã bỏ cuộc sớm vậy? Nhưng trong ngành IT này nếu giỏi bỏ bằng ra làm luôn cũng chẳng sợ ai. Cái bằng không chứng minh gì được cả!

2 Likes

??? nhầm người à đồng chí

1 Like

chết mị lộn =]]]z xin lỗi =p~

1 Like

cảm ơn các anh đã tư vấn rất nhiệt tình cho em, em sẽ nhờ đến ba mẹ em lên khoa xem có cứu vớt được không,thực sự em rất muốn có cái bằng để lo cho tương lai rất xa nữa nhưng tình hình ở BKĐN qua căng thẳng lun á,còn t/g rảnh em cũng đang học tiếp java, tiếng nhật và học thêm làm web để cố gắng cãi thiện

Đừng coi thường cái bằng. Công ty mình lúc tuyển sinh viên thì phải nộp bảng điểm nè, nếu được tuyển khi chưa tốt nghiệp thì sẽ được làm bán thời gian và phải có cam kết hoàn thành chương trình học :joy:

4 Likes

ờ,trường BKĐN cho kiến thức thì ít, cho bằng còn ít hơn :sob::sob::sob: em phải học thêm ở ngoài,đi làm thêm ở công ty để lấy thêm kiến thức và về còn tự học là chính nữa

Chào bạn, có lẽ tình hình hiện tại của bạn khó cứu vãn vì đã vi phạm quy chế của bộ giáo dục.
Khả năng lấy được tấm bằng của bạn rất mong manh. Tuy nhiên cũng không cần quá buồn, trước hết phải xác định xem với kỹ năng hiện tại của bạn có thể tự viết ra được sản phẩm hay không? Bạn cần suy nghĩ về hướng đi và phát triển kỹ năng lập trình của mình.
Nếu lựa chọn giữa một người có tấm bằng đại học và một người không có bằng nhưng có khả năng lập trình tốt và khả năng tự học cao, mình vẫn sẽ chọn người thứ 2.
Việc bạn tự viết ra được sản phẩm chứng tỏ bạn có kỹ năng lập trinh và khả năng tự học tốt hơn so với đa số sinh viên vừa ra trường.
Mình vẫn chưa rõ hiện tại khả năng về môn Cấu trúc dữ liệu & Giải thuật của bạn như thế nào?

5 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?