Topic hỏi đáp và tư vấn ngành nghề và chọn trường

bonus thêm về ngành an toàn thông tin: đây là ngành có thể coi là chua ngang ngửa với khoa học máy tính, sinh viên lúc theo học cần phải học kiến thức nền rất rộng. Từ lập trình, đến quản trị mạng,hệ thống,an toàn thông tin và có thể có cloud nữa. Thường một số bạn yếu về lập trình thì có thể làm bảo mật cho mạng,hệ thống nhưng nếu có khả năng thì vẫn nên đầu tư vào code để sau này có thể tự động hóa, làm việc nhanh hơn trong quản trị.
Một trong các phần chua nhất của bên bảo mật là mật mã học, ngoài kiến thức về bảo mật thì còn phải có 1 kiến thức toán chắc để đọc hiểu được cơ chế hoạt động của các loại thuật toán, sau đó áp dụng thuật toán để lập trình.

6 Likes

E vừa thi xong tính qua thì đc tầm 21 đ, e theo ngành CNTT thì nên vào trường nào ở hà nội?

2 Likes

Dạ em chào mọi người, em vừa bị rớt điểm Đánh Giá Năng Lực nên bây giờ em muốn hỏi là với điểm thi THPT Quốc Gia 22.8 thì em có cơ hội đậu ngành Khoa học máy tính hay Kĩ thuật phần mềm của trường nào ở khu vực TP.HCM không ạ. Mức học phí dao động khoảng 20 triệu/năm ạ. Em cám ơn.

3 Likes

Em năm nay bắt đầu vào 12 :sob::sob::sob:, Em rất thích chế tạo , điều khiển, khám phá máy móc công nghệ :heart_eyes::heart_eyes::heart_eyes:. Anh chị nào có thể tư vấn ngành,trường em nên theo học để có thể có tương lai tươi sáng ,lương có thể nghìn đô :moneybag::money_with_wings::dollar::moneybag::moneybag: và quan trong tiếp xúc công nghệ thường xuyên :sunglasses::sunglasses::sunglasses: .Em xin cảm ơn sự mọi

2 Likes

Bạn chọn ngành Tự Động Hóa hoặc Điện-Điện Tử nhé.Còn trường thì chọn trường tốt nhất mà bạn có thể vào ở thành phố mà bạn muốn sống.

2 Likes

Ah ơi,Em muốn hỏi TDH học lập trình có nhiều ko,nếu có thì là lập trình gì ngôn ngữ gì và nên bắt đầu làm quen từ đâu.Em cảm ơn ạ

2 Likes

Thấy Hoa Sen có trong danh sách, có ai review Hoa Sen được không ạ!!

2 Likes

Mọi người có thể tư vấn cho em ngành khoa học máy tinh bên đh công nghiệp hà nội có tốt không ạ?
Mặc dù ko đc như bách khoa hay uet nhưng có nên theo học ko ạ?

2 Likes

Bạn cảm thấy đủ điểm vào ngành CNTT Bưu Chính ko?Nếu không thì bạn có thể vào ngành máy tính và khoa học thông tin trường Khoa Học Tư Nhiên của ĐHQG Hà Nội.Học ĐH Công Nghiệp cũng ổn nhưng nếu có thể bạn nên chọn những trường top đầu thay vì top giữa.

5 Likes

Khoa học tự nhiên chắc em đủ điểm nhưng nghe nói nó nặng toán và mang tính nghiên cứu nên ko muốn theo lắm

Với cả bên đó thấy có tận hai ngành đều khoa học máy tính nhưng lại chênh hẳn điểm nhau là sao ạ, mn giải thích giúp em với ạ

3 Likes

Pin vì vẫn chưa nhiều bạn thấy topic này :3

1 Like

Khoa điểm thấp là CLC, điểm cao là hệ chuẩn nha bạn.

http://tuyensinh.vnu.edu.vn/index.php/Home/viewnganh/37

http://tuyensinh.vnu.edu.vn/index.php/Home/viewnganh/38

6 Likes

Em năm nay 2k2 , năm tới là thi đại học . Em học được mỗi toán và cũng gọi là đam mê với môn này , còn những môn khác em học ko được tốt vì thế em ko tự tin về điểm thi đại học em sau này . Mà em lại chỉ muốn học những ngành liên quan đến máy tính như kiểu an ninh mạng , hay là phụ trách mảng truyền thông thông tin , anh chị tư vấn giúp em để em chọn được trường phù hợp với mình ạ

1 Like

Sao em thấy các trường khoa CLC lại thường thấp điểm hơn khoa chuẩn vậy ạ

Và cho em hỏi thêm là nếu ko vào đc hệ đại trà có nên vào chương trình liên kết quốc tế của bách khoa không ạ?

Nếu học được toán thì không có lý do gì để em không học được lý và hóa cả, vậy nên ngoài toán ra thì em cứ để ý một chút về lý và hóa nữa. Chủ yếu là để đảm báo điểm số các môn không chênh lệch nhiều.

Còn vấn đề chọn trường nào thì em không cần lo vội, vẫn còn tận một năm cơ mà. Hiện giờ cứ gắng học cho tốt là được. :slight_smile:

3 Likes

Bạn cho mình hỏi nếu học văn bằng 2 thì khi xin việc tấm bằng đó có giá trị giống như văn bằng 1 hay không? Và nếu học thì nên học ở trường nào?
Cảm ơn bạn!

M tư vấn đấy là con đường dễ đi nhất bây giờ.
Bạn vùa học văn bằng 2 vừa có để học trung tâm hay đi làm luôn để xem có “hợp” với nghề ko, xong 2 năm là có bằng đại học.
Tất nhiên vẫn có chỗ phân biệt với bằng đại học chính quy, nhưng mà có người còn ko bằng cấp vẫn code ầm ầm mà :smile:.
Giờ ôn thi mất 1 năm học 4-5 năm nữa thì cũng mất 1/2 thập kỷ rồi ~~

5 Likes

Nếu như em học Khoa học máy tính sau này ra trường có thể lập trình ứng dụng phục vụ kinh doanh hoặc bán trên Play store được không, hay là bắt buộc phải học Kỹ thuật phần mềm ạ?. Cần người tư vấn giúp :sob::sob:

Học KHMT , KTPM , hay hệ thống thông tin thì đều có thể lập trình ứng dụng như bạn muốn.Thậm chí bạn chỉ cần học C# hay Java thôi cũng đủ rồi.

3 Likes

Học Khoa học Máy tính theo mình là tốt nhất. Nền tảng tốt thì làm phần nào cũng được. Bản chất CNTT là ngành tự học là chính. Học ĐH cố mà học lấy cái nền tảng tốt nhất. Dĩ nhiên là phải học thêm 1 cái ứng dụng ngay để ra trường đi làm được luôn.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?