Topic hỏi đáp và tư vấn ngành nghề và chọn trường

Hiện tại e p biết chọn ngành cntt hay khmt và ktpm…a có tư vấn giúp e nên theo đuổi ngành n đc o ạ…

1 Like

Bạn thích nghiên cứu, thích thú với toán học, thích học thiên về lý thuyết, các chứng minh, các công thức? -> KHMT
Bạn muốn làm ra những phầm mềm hiện dại, được nhiều người sử dụng, được bán trên app store với hàng triệu lượt download. Làm những website bóng bẩy, hay làm một trang web như Amazon, AirBnB? -> CNTT hoặc KTPM

8 Likes

Nếu bạn đã có bằng đại học thì học văn bằng 2 đi có 2 năm thôi, còn thi lại m nghĩ giờ hơi đuối đấy

6 Likes

Em muốn hỏi là ở đây có ai học Mạng máy tính và truyền thông dữ liệu nhưng khi ra trường theo hướng app hoặc game không ạ. Liệu như vậy có khó xin việc không ạ. Em không nghỉ bản thân mình đủ đậu Kỷ thuật phần mềm. Nhưng em muốn sau này làm bên Unity hoặc là app thì có khó không ạ :frowning:

4 Likes

Ngành đó lại theo hướng khác rồi bạn.

https://tuyensinh.uit.edu.vn/tong-quan-nganh-mang-may-tinh-va-truyen-thong-du-lieu

Bạn có thể xem qua điểm chuẩn ngành Kỹ thuật phần mềm của các trường ở đây:

Bonus Công nghệ phần mềm:

7 Likes

Vậy ngành Công nghệ Đa phương tiện được không ạ

1 Like

Hiện tại e đã ra trường đi làm nhưng muốn học thêm về cntt nhưng chỉ học được online. Mong m,n tư vấn giúp e nên theo học trường đh nào ạ e ở TpHCM ạ Em cảm ơn

1 Like

Bạn xem chương trình đào tạo rồi hẵng quyết định nhé, có vẻ như là ngành này hợp với ý bạn:

http://hcm.ptit.edu.vn/uploads/2014/03/ChuongTrinhDaoTaoDaiHoc_CongNgheDaPhuongTien_59_QD-HV_07022017.pdf

6 Likes

Dạ em ám ơn anh nhiều

1 Like

Trả lời muộn quá rồi bạn ơi :sweat_smile: .Mình sắp thi ĐH rồi dự đủ điểm để vào ngành KHMT của HUS hoặc HTTTQL của HVNH không biết nên để trường nào làm NV1 :roll_eyes:

2 Likes

Ok bác, gia đình có điều kiện thì cứ học thôi.

5 Likes

Em muốn học KHMT nhưng mà trình độ Toán chỉ ở mức trung bình khá (khoảng 7 điểm) thì có nên theo không? Và kì thi thử em chỉ đc khoảng 21 điểm nên muốn chọn 1 trường thuộc mức 17-20. Các anh chị nhận xét giúp em Đại học Mở TPHCM với, em học KHMT ở đó được không?

1 Like

Nếu nhà bạn đủ tài chính học Mở thì chắc cũng đủ tài chính học Bưu Chính VT.Tuy cơ sở HCM hơi tệ nhưng trường có tiếng đào tạo tốt.Hoặc nếu có nhiều tiền thì học Sư phạm kĩ thuật hệ CLC cũng đc.

1 Like

Dạ cho em hỏi học ngành khoa học dịch vụ này của đh khtn liên kết nước ngoài có ra làm lập trình viên được không ạ, em nhìn vào chương trình học thấy sao học đủ thứ hết ạ

3 Likes

Đại gia thế ngành này học 4 năm tốn gần 350tr(ở VN) ,làm lập trình viên làm gì bạn mở công ty mà thuê tụi lập trình viên về để chúng nó làm cho mình tội gì phải học :rofl:

3 Likes

Có bằng quốc tế apply đi us dễ hơn anh

1 Like

theo mình là bạn nên ráng học trường bt rồi sau này kiếm học bổng rồi học thạc sĩ 1 năm thì hay hơn đó ^^
Ý kiến riêng của mình ^^

1 Like

Bây giờ phức tạp nhỉ, thời của tôi (trước 2000), chỉ có hai trường có đào tạo ngành máy tính và một lựa chọn duy nhất cho mỗi trường:

1. ĐH Bách Khoa: Công nghệ Thông Tin
  2. ĐH Khoa học tự nhiên: Khoa học máy tính

Về chương trình thì tôi không rõ bên ĐH KHTN thế nào, nhưng tôi học bên ĐH BK thì học đủ cả: phần mềm, phần cứng, kỹ thuật số, giải thuật, AI, cơ sở dữ liệu, mạng - mỗi thứ một chút. Bên KHTN thì hình như cũng gần giống như vậy, chỉ khác nhau cái bằng. Bên BK thì bằng kỹ sư, bên KHTN thì bằng cử nhân.

Vậy nên nhiều khi có nhiều chọn lựa quá thì lại trở nên khó :slight_smile:

8 Likes

Có thể cho em xin thêm thông tin/review về học viện công nghệ bưu chính viễn thông (miền nam) được không ạ? Em tìm hiểu sơ qua thì thấy học phí và điểm chuẩn vừa mức của bản thân(~17 triệu 1 năm và 19-22 điểm), và cơ sở học thì cũng gần nhà hơn các trường đại học ở Thủ Đức. Nhưng lại thấy một số đánh giá không tốt (như cơ sở vật chất rất tệ). Cá nhân em xem qua chương trình đào tạo cảm thấy cũng khá ổn (dù chưa đi học bao giờ :v).

http://hcm.ptit.edu.vn/uploads/2014/03/ChuongTrinhDaoTaoDaiHoc_CongNgheThongTin_457-QD-HV_12052016.pdf

1 Like

Mình ở HN bạn ơi.Mình nghe nói trường PTIT ở HCM học phí đắt như HN mà cơ sở vật chất lại tệ hơn.Bạn nên qua hẳn trường xem như thế nào.Ngoài PTIT ra bạn cũng có thể tham khảo học viện kĩ thuật mật mã có học phí rẻ hơn hoặc trường ĐH Sư Phạm Kĩ Thuật.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?