Topic hỏi đáp và tư vấn ngành nghề và chọn trường

A/c cho e hỏi e là tân sv UIT học song song aptech, cỡ năm 3 e sẽ hoàn thành chương trình ở aptech thì mình nên đi thực tập luôn ko ạ hay tập trung vào đại học ạ ? :grinning::grinning:

Giờ ngồi mới thấy hối hận khi trước đây không học cntt, thứ mà mình rất đam mê

1 Like

Bạn nên ưu tiên chương trình ĐH hơn là Aptech. Nhưng nếu hoàn thành được Aptech và tự tin đủ khả năng đi làm, thì bạn có thể đi thực tập để trau dồi thêm kinh nghiệm để dễ thở hơn một chút trong quá trình làm đồ án vì có kinh nghiệm kha khá rồi OvOb

6 Likes

Em vừa tạch ĐH xong và đang tìm một trường cao đẳng để theo học, em đang phân vân giữa FPT BTEC và FPT Polytechnic ạ, xin mọi người ý kiến về 2 trường đó ạ. em cảm ơn!

Em đam mê lắm, nhưng cứ khi ba mẹ nói về nó và bắt em theo(hoặc không thì cứ dụ em vô trường công an hay y tế) thì tự dưng em lại chẳng muốn học nó nữa :upside_down_face: em phải làm sao đây?

Mọi người cho em hỏi học ngành toán tin của KHTN HCM để theo Machine Learning có ổn không ạ?

Vậy thì chỉ đơn giản là thích thôi, chứ chưa thật sự là đam mê. :slight_smile:

1 Like

Đúng rồi, nhưng nhớ chọn mấy môn về tối ưu hoá (optimization) nhé, rất cần đấy.

Về thống kê gì ấy, bạn nên học kinh tế lượng và chuyên ngành thống kê kinh tế của mấy bạn kinh tế ấy, đừng đú theo trend Data Science.

Cuối cùng chọn mấy sách bên ML thôi, bạn sẽ ngạc nhiên là bạn đã học hết rồi (mà còn dễ nữa), nó chỉ sắp xếp lại cho có hệ thống thôi. :v

Đó là những kinh nghiệm sau khi đã bị lừa vì chạy theo buzzwords

5 Likes

Em không bàn về chuyện nên tiếp xúc với ngành mình thích từ trước xem có yêu thích không mà chọn trường vì nó khá hiển nhiên. Nhưng nếu yêu thích lập trình mà lại kém toán lý hay không có nhiều hứng thú cũng như khả năng học thì không nên quan tâm đến BKHN.
Trường nào em không biết chứ riêng BKHN đã vào học ngành kỹ thuật thì phải giỏi toán lý.
Bởi vì có 2 lý do:

1. Học phần bắt buộc Toán và Lý rất nhiều, điểm thấp hay tạch môn ảnh hưởng rất lớn đến lộ trình học và ra trường.
  2. Toán cao cấp hay Vật lý đại cương lấy gốc rễ từ toán lý cấp 3 kha khá, nếu kém từ cấp 3 thì vào được BK rồi cũng rất là áp lực vì giảng viên quen dạy với tốc độ rất nhanh (tất nhiên là có thể thắc mắc nhưng nếu không hiểu quá nhiều cũng khó cho GV).
5 Likes

Thiếu hệ thống thông tin ạ

Cho em hỏi ứng dụng phần mềm là sao ạ

Em vừa rồi thi đại học đỗ An toàn thông tin - Hv kỹ thuật mật mã. Nhưng cảm thấy mình không hợp với ngành này lắm ạ nên e tính thi lại ạ. Các anh chị đã và đang học an toàn thông tin có thể chia sẻ cho e một vài điều được ko ạ
E cũng đang lo lắng đầu ra, lúc ra trường ngành ATTT liệu rằng có kiếm được việc làm ko? Liệu những người trình độ tà tà bình thường có có việc ko?
Vì e muốn học hệ thống thông tin quản lý của NEU hoặc HUST hoặc ngành máy tính và khoa học thông tin của Đh Khoa học tự nhiên ạ. Mà kể ra thi lại cũng thấp phí thanh xuân. E đang băn khoăn mong các anh chị cho lời khuyên ạ. Em cảm ơn mọi ng ạ

Đọc câu của em thì nghĩ em còn trẻ, thực sự ai cũng có trở ngại cả, kể cả chọn sai ngành hay thi lại Đại học. Để thành đạt thì cả một núi thất bại trong quá khứ, mà chả ai thích khoe thất bại cả.

Cuộc sống của em là do em chọn, đừng để người ngoài quyết định, nếu em muốn thi lại thì cứ thi lại, chả sao cả.

có mùi self-help

6 Likes

vâng ạ a e cảm ơn a nhiều ạ

Mn cho em hỏi hệ thống thông tin với cntt liệu khả năng bằng tốt nghiệp khi xin việc có như nhau k ạ

mình nghĩ như nhau nếu hơn nhau cái bằng thì chắc ng ta xét trg top hay ko th :thinking:

thế kĩ thuật máy tinh thì nó là như nào ạ

Kỹ thuật máy tính hay tiếng anh gọi là computer engineering
Là ngành kết hợp điện điện tử và máy tính học bao gồm phần cứng lẫn phần mềm
Thường có 2 hướng chính:

1. Lập trình driver, lập trình vi mạch, embedded linux. Cái này học phần cứng sẽ ít hơn phần mềm một chút. Học thiên về viết phần mềm hơn.
  2. Thiết kế vi mạch, mạch điện tử, hệ thống nhúng - Thiên về phần điện tử, phần cứng hơn là phần mềm
8 Likes

Lại 1 mùa tuyển sinh nữa chuẩn bị đến, mong các em có sự lựa chọn đúng đắn!

3 Likes

em đang phân vân giữa FPT BTEC và FPT Polytechnic, xin mọi người ý kiến về 2 trường đó ạ. theo tìm hiểu thì bên BTEC chú trọng vào lập trình và ứng dụng phần mềm ( hình như là ct dạy như năm 1-2 trường đh greenwich thì phải ??), còn POLY thì lại chia mảng ra ngay từ đầu vào học , ai cho em lời khuyên với ạ em cảm ơn

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?