Topic hỏi đáp và tư vấn ngành nghề và chọn trường

1s dành cho quảng cáo: Mình đã phân loại những topic trên DNH về ngành nghề, mời các bạn vào tham khảo. Muốn vào ngành IT thì trước hết nên ngụp lặn tìm kiếm thông tin đã :smile:

3 Likes

Em năm nay lớp 12 và định vào khoa CNTT. Em có tìm hiểu và phân vân giữa đại học công nghệ HN và đại học bách khoa HN . Mọi người cho em hỏi là nếu em có thể thì em nên vào trường nào được không ạ. Em cảm ơn mọi người

:sweat:

Cậu hỏi thế khác gì hỏi: “Em đã đến tuổi kết hôn. Em đang tìm hiểu và phân vân giữa bạn Giang và bạn Mai. Mọi người cho em hỏi em nên cưới bạn nào được không ạ?”.

1. Tớ không biết cậu là ai, cũng không biết cậu thích gì, muốn trở thành gì, cậu nghĩ tớ sẽ tư vấn cho cậu thế nào được ngoài “Cậu thích trường nào thì nên vào trường đó”? :sweat:
    Vì thế, tớ không thể nói bạn Giang hay bạn Mai hợp hơn với cậu.
  2. Tớ có thể đưa cho cậu 1000 lý do Bách Khoa Hà Nội là lựa chọn tốt hơn, cơ mà 1000 lý do đó chỉ đúng với tớ.
    Vì mọi ý kiến so sánh giữa 2 trường đều rất phiến diện. Không như việc cậu đi xem reviewer nào đó mua và trải nghiệm tai nghe của hãng A và hãng B để so sánh trải nghiệm cho cậu, cậu khó có thể kiếm ai đó học cả 2 trường ở chung 1 khoa, để có thể đưa ra so sánh kiểu “reviewer” cho cậu :smile:
    Tương tự, cậu cũng khó có thể kiếm được một tay người yêu cũ chung của 2 bạn Giang với Mai kể trên để nghe “review”.
  3. “Kẻ thất bại trên đời là thường là kẻ không tự quyết định được số phận của mình, mà chờ ai đó quyết định hộ, và mong chờ người khác chịu trách nhiệm hộ mình cho lựa chọn đó.”
    Thế nên, cậu cần học cách tự quyết định, hơn là giao số phận của cậu cho những người ngẫu nhiên trên mạng.
    Việc cậu tin tưởng những người ngẫu nhiên như tớ hơn bản thân cậu chỉ cho thấy bản thân cậu kém cỏi, và chờ bị người khác dắt mũi ra sao thôi. Kể cả cậu có may mắn đỗ được vào Bách Khoa Hà Nội, khả năng cao cậu cũng sẽ không trụ được quá 1 năm rưỡi nếu cậu vẫn không tin vào bản thân cậu như vậy.
    Bạn Giang hay bạn Mai cũng chẳng trông chờ được vào 1 người không tự quyết được số phận của bản thân.
  4. Chắc gì cậu đã có đủ năng lực để vào 2 trường đó? :smile:
    Chắc gì 2 bạn Giang với bạn Mai đồng ý cưới cậu?

Vậy nên:

• Cậu cần tự tìm hiểu xem cậu thực sự thích CNTT hay không trước đã nha :smile:
  • Cậu nên tự tìm hiểu chương trình học của cả 2 bên trước nha. Thử google trước khi hỏi nhé, phòng khi cậu hỏi những câu mà cậu có thể tìm trên google nhanh chóng.
  • Cậu cũng nên học cách phân tích các lựa chọn, phân tích bản thân, để xem cậu phù hợp với lựa chọn nào hơn.
    Cậu lớp 12 rồi, nên tớ kỳ vọng cậu có thể sử dụng logic + khả năng reseach, phân tích, tổng hợp thông tin để có thứ cậu cần.

Đó là gợi ý của tớ dành cho cậu. Cậu thử tự tìm hiểu xem bạn Giang hay bạn Mai hợp với cậu hơn nhé! :smile:

4 Likes

Các bác cho em hỏi cùng mức học phí nên học kỹ thuật ô tô ở USTH hay Bách khoa HN ạ?

Nếu là mình thì mình sẽ chọn trường nào có điểm cao hơn.

2 Likes

Với mỗi trường, bạn cần dành ra một ngày đi thăm trường, tới mỗi trường vào một ngày khô ráo, trời đẹp, tâm trạng tốt nhất. Dành 1 ngày ở đó như một SV thực thụ (tới đó đi khắp khuôn viên, dạo các khoa, nếu có giảng đường vào ngồi học thử, ăn cơm ở căn tin trường, trò chuyện với SV khác…), nhất là nhớ ghé thăm WC (toilet) để xem trường đó có súng mông (cây xịt đít) hay không? :smiley:

Khi về, ngồi viết lại cảm nhận, 2 bài cảm nhận đàng hoàng rồi đọc lại thấy trường nào mang lại cho bạn cảm giác “mình thuộc về nơi này” thì chọn trường đó. Đó chính là cách mà nhiều người thành đạt & hạnh phúc trên thế giới từng thực hiện. Cái gì nó có duyên với ta thì nó là cái phù hợp, không phải là cái mà ta nghĩ là nó xịn, nó hay dựa trên đánh giá của báo, của mạng XH hay của ai khác.

Mình từng làm cách đó và kết quả là học Khoa học XH và Nhân văn (với mình thì Ka hát, xả hơi và nhậu vặt) có hơn 4 năm đẹp đẽ đời SV. Rồi sao? Rồi mình vẫn làm việc về CNTT như giấc mơ ngày nào. Hồi đó mà chọn đi học ở trường CNTT có khi bị đuổi học rồi cũng nên hoặc cảm giác mấy con gián, bọ, chuột ở khu nhà vệ sinh ám ảnh cho thì có lẽ không có những năm tháng hoa mộng.

Còn nếu thấy cách đi thăm trường mình nói ở trên là quá nhiêu khê, thiếu kiên nhẫn hoặc lười để làm, cách nhanh: lấy đồng xu ra tung, lúc đó định mệnh sẽ báo cho bạn biết, khỏi lăn tăn.

5 Likes

Đọc cmt của bác thấy hay quá . Khởi điểm em cũng thi KHXH NV nhưng không đỗ , ngành Văn học của em năm nay điểm cao là một, hai là do em lười, học hành không cẩn thận , cái lý do sau thì chiếm phần lớn hơn , cơ duyên đưa đẩy đi vào cái đại học ước mơ cũng như cái ngành ước mơ từ nhỏ, là ĐH FPT ngành Khoa học máy tính. Nghĩ lại cũng chẳng biết tại sao trước lúc thi 6 tháng, em từng muốn thi Văn học , Báo chí nhiều như vậy. Nó như một tiếng vẫy gọi từ miền xa thẳm ý, cũng chẳng biết nói sao, em yêu nghệ thuật nhiều , nhiều lắm! Mà lạ thay em cũng yêu cái ngành Khoa học máy tính này nhiều, rất nhiều, dù em thấy 2 cái sở thích , đam mê của em nó chẳng liên quan gì nhau cả. Nhưng kệ đi, em vẫn sẽ theo chuyên ngành này đến cùng, em cũng vẫn sẽ tìm hiểu Văn học trong lúc rảnh, vẫn sẽ cố gắng vẽ thật đẹp, cũng cố gắng để trở thành nhà khoa học máy tính như trong mơ ước.
Em muốn mình có đủ động lực để sống và làm việc với những thứ mình yêu thích . Cảm ơn động lực bác đưa cho em qua chiếc cmt xinh xinh trên!

2 Likes

em đag học ngành mạng máy tính nhưng không muốn theo chuyên ngành thì có thể chuyển qua lập trình được không ạ?

Cái này hỏi ở khoa, ở trường chứ sao lại hỏi bạn học khác được. Có những trường cho SV chuyển qua bất cứ ngành học nào miễn SV đừng bỏ học là được. Trong khi đó, có những trường yêu cầu SV phải đáp ứng được một số thứ mới cho phép chuyển. KHÔNG có trường nào cấm SV chuyển ngành, trừ trường đặc biệt như bên quân đội, công an hoặc dạng SV cử tuyển.

3 Likes

vâng ạ, vì e xem chương trình thì vẫn được học thiết kế wed, lập trình ứng dụng di động, trí tuệ nhân tạo

Nói chung là nên giao tiếp với thầy cô giáo vào với khoa, với trường nhiều hơn. Mình không hiểu sao bây giờ SV ít tương tác với trường lớp đến vậy? Thời buổi online có khi còn tương tác dễ hơn, còn thời mình cứ phải đi bộ tới khoa đặt lịch hẹn. Khi đủ 18 tuổi rồi, hãy suy nghĩ như một người lớn, có trách nhiệm full của một công dân, việc ta cần làm thì ta tiến hành, và gõ đúng cửa để hỏi, chứ lại đi tin mạng XH hơn thì nguy quá. Hơn nữa, ở đại học thì mỗi khoa đều có ít nhất 1 cố vấn học tập, bạn lên khoa đặt lịch hẹn người đó (thầy cô/ hoặc nhà chuyên môn được trường/ khoa mời về) để họ giải đáp cho bạn những thắc mắc. Giao tiếp với thế giới thật nhiều hơn, đó là bí quyết để thành công trong sự nghiệp sau này chứ còn việc học chính thức ở trường chỉ là một nốt đen hình bầu dục trong bản nhạc cuộc đời.

4 Likes

vâng ạ, cảm ơn về chia sẻ của anh, em sẽ rút kn hơn để tiến bộ.

năm nay em đang học 12 mà tình hình bây giờ thấy căng thẳng quá , mấy trường top thì toàn lấy điểm đgnl nên bỏ điểm thi thpt vì vậy em đang suy nghĩ qua mấy trường khác như là SPKT HCM, PTIT HCM, Sư Phạm HCM,… nhưng sau khi tham khảo bên Voz thì phải học BK, KHTN mới có việc và 1 vài anh chị khuyên nên tự học. Em thì từ nhỏ đã đam mê do có máy tính sớm nên cũng đã tìm hiểu về C++ và viết được vài chương trình nhỏ như là làm trò ping pong, 1 chiếc bánh xoanh vòng vòng ,… với cũng có tìm hiểu được về các bộ phận máy tính này kia nhưng vì việc học dày quá nên em đã bỏ. Nên em lên đây nhờ mọi người tư vấn giúp là em có nên sang học bên kinh tế hay tiếp tục theo CNTT ạ ~~

Điều này hoàn toàn sai. Có việc hay không phụ thuộc vào em có giỏi hay không, không phải do trường. Em có thể vào SPKT hay PTIT và tiếp tục sự nghiệp tự học ở trong trường, không ai cấm em cả.

P/s: mình không ở TPHCM.

4 Likes

cảm ơn vì lời khuyên của anh, em sẽ theo đuổi ngành này

1 Like

qua tham khảo thì e thấy fpt - tâng bốc top đầu VN - bể phốt… Bk - danh tiếng - giảng viên trình cao - a mik làm Samsung HaNoi:v…dt - ko dám khoe bằng:v??? E cs nên dành 1 năm cố đấm ăn xôi zô bk ( học thêm t anh, lập trình ), bay h chả có j cả, học lực khá

e năm nay lớp 11 muốn thi ngành an toàn thông tin của bưu chính viễn thông, muốn xin ý kiến của mọi người về ngành này ạ

Bạn đọc qua TÀI LIỆU NÀY đi để có thêm thông tin trước khi quyết định.

2 Likes

trường mạnh về ATTT. bạn cứ an tâm vào
source: lướt lướt ctf toàn thấy UIT + Bưu chính

3 Likes

Có vài thầy trong trường này có kênh Youtube đó, bạn vào group Facebook của trường search kênh xem thử.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?