Hỏi về ngành hệ thống thông tin

Em năm nay học năm 2 được trường tư vấn chọn lại ngành. Em quyết định chọn ngành hệ thống, lên google search thì em thấy nhiều web nói chung chung quá, em muốn hỏi ngành này chủ yếu là về cái gì và khi ra trường mình có thể làm ở những vị trí nào và lúc còn đi học thì mình nên học trọng tâm vào những vấn đề nào. Cảm ơn các anh chị

5 Likes

Mình cũng đang học năm 2 ngành hệ thống thông tin quản lý. Mình muốn trao dồi cái nghề của mình cho thật tốt,nhưng ngoài việc chỉ biết cố gắng học tiếng anh ra mình không biết đầu tư học cái gì khác nữa. Nghe nói cũng liên quan đến lập trình mà lơ mơ quá. Nên bắt đầu từ đâu đây? học xong có dùng đến không? Mong mọi người giúp đỡ với!

1 Like

Httt chủ yếu thao tác với database, học chắc sql với kết kế csdl.

2 Likes

là bạn sẽ thiết kế cũng như quản lý một database nào đấy (cho một cty, cơ quan…), xây dựng phần mềm để quản lý database đó. Nên theo mình nghĩ là cần có tư duy trong xây dựng, sắp xếp và quản lý dữ liệu. lập trình cũng rất quan trọng nhé. Đây là ý kiến của riêng mình

6 Likes

học nghành hệ thống thông tin sau này ra bạn có thể làm trong các công ty doanh nghiệp lớn trong nước và ngoài nước. Vai trò của bạn trong công ty là sẽ tìm hiểm khảo sát xem với nhu cầu hoạt động của công ty thì nên sử dụng phần mềm nào cho phù hợp mà tiết kiệm chi phí. Bạn phải biết rõ về lập trình cở sở dữ liệu cũng như là quản trị cơ sở dữ liệu và thiết kế database. Biết làm tốt việc cới các tool về report. Không nhất thiết phải biết rành và quá nhiều về lập trình, nhưng nếu biết thì càng tốt. Bạn phải rành về các nghiệp vụ kinh doanh và quy trình hoạt động của doanh nghiệp . Mình thì hiện tại đang làm Dev trong một cty không chuyên về lập trình còn sếp của mình là dân hệ thống thông tin ra nên mình hiểu bạn phải cần gì để làm việc với nghề này.

8 Likes

làm nghành này mình có cần biết về lập trình web không, xây dựng phần mềm có cần phải biết thêm nhiều về công nghệ phần mềm không các anh chị

Chủ yếu là làm việc với csdl, nếu thích web bạn có thể theo back-end.

biết cũng được không biết cũng không sao, nhưng nếu biết thì càng tốt có thêm phương án dự phòng khi đi làm nếu không xin vào được những vị trí như Business Analyst hoặc là DBA thì bạn có thể làm Dev. Nếu bạn ra trường với nghành học là Hệ Thống Thông Tin thì việc biết nhiều công nghệ và lựa chọn công nghệ nào cho công ty mình điều này thì rất là quan trọng. Ngoài ra bạn nên giành thời gian tìm hiểu và đọc các tài liệu về CRM, ERP, HR … biết về kế toán tài chính cũng là một lợi thế cho bạn. Ngoài ra bạn cũng còn phải nghiên cứu về các sản phẩm của SAP vì những công ty lớn thuộc dạng đa quốc gia họ đều đa phần đang sử dụng hệ thống của SAP. Còn về Database bạn cũng cần nghiên cứu về SQL Server và Oracle … còn nhiều thứ lắm sau này ra đi làm bạn sẽ biết nhiều hơn.

Tóm lại nếu bạn đi chuyên sâu về hệ thống thông tin thì sau này ra bạn có thể làm Business Anlyst hoặc là DBA hoặc là làm cả 2 cùng 1 lúc,

2 Likes

bạn cho mình hỏi mức lương khi mới vào làm và lương khi thành thục của từng vị trí theo bạn là bao nhiêu

mình không làm bên HTTT nên mình cũng không biết rõ.

Ngành hệ thống chủ yếu học về cơ sở dữ liệu. Trước cũng tính học phần mềm mà không đăng ký được mấy môn bắt buộc nên nhảy qua bên hệ thống. Học bên này cũng thú vị nhưng cơ hội việt làm ít hơn bên phần mềm. Học về cách thiết kế cơ sở dữ liệu như thế nào cho hợp lý, hệ quản trị trong csdl, an toàn bảo mật hệ thống, hệ thống thông tin phục vụ kinh doanh( sử dụng dữ liệu—>thông tin phục vụ nhu cầu nào đó) hay là học về thương mại điện tử…nói chung là vẫn nên tập trung lập trình

A tốt nghiệp hệ thống thông tin, và giờ đang làm Lập trình viên :smile: Hệ thống thông tin + Phần mềm = Lập trình, HTTT + Network = Administrator. Tuỳ vào em nghiên về bên nào. Trên đây là 2 hướng phổ biến, ngành của ĐH lớn lắm, khi đi làm có thể chia ra nhỏ hơn nữa.

6 Likes

Cho em hỏi.em đam mê kinh doanh.mà hầu như ko biết nhiều về công nghệ thông tin và máy tính.vậy em có thể theo học HTTTQL ổn ko?đợi vào trường giáo viên sẽ dạy trên chương trình học đc ko?hoặc thậm chí vào năm 1 e mới bắt đầu làm quen và đi học thêm tin học.thế ổn ko ạ?e đang là thí sinh chọn ngành

Có đường nào khác mà không dính nhiều Network mà có thể thành DBA không anh :smiley: mặc dù em vẫn đang luyện cơ android dev

Anh cho em hỏi. Những “Công nghệ” mà anh nói tới là gì. và có thể tìm hiểu bắt đầu từ đâu ạ :smile:

DBA: lập trình, quản trị CSDL như SQL Server, MySQL, Oracle ngoài ra gần đây có thêm NoSQL như MongoDB
BA: nắm rõ về flow chart, Diagram, các phần mềm về ERP, CRM, Reporting Tool của các hãng lớn như SAP, Microsoft …

còn việc tìm hiểu từ đâu thì bắt đầu từ google trước đi bạn

1 Like

Cảm ơn anh nhiều :smiley:

A có thể tl câu hỏi của e ko

Được, Miễn là khi em đã chọn , em cố gắng hơn các bạn khác :wink:

1 Like

DBA có kiến thức tốt về network là chuyện bình thường mà. Nó là kiến thức bỗ trợ thêm.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?