Có nên bắt đầu tự học lập trình sớm

E năm nay vừa thi đi xong. Với điểm số do mình tự chấm thì chắc có thể đỗ vào cntt… Hiện tại e đang rảnh rỗi ở nhà chờ điểm… . Các anh chị cho e hỏi e có nên tự học ngôn ngữ lập trình trc kô AK? Và học ntn? Chứ e mới thử đọc qua các tài liệu trên google thôi mà đã thấy chả hiểu gì :((
Và đặc biệt e thấy mình ko quá giỏi chỉ sợ thua kém các bạn cùng ngành vì các bạn có điều kiện học sớm… Haizz rất mong các anh chị tư vấn hộ e để e yên tâm và tự tin trở lại… Thanh kiu ve ry mút

Học lập trình thì bây giờ là học là được rồi.

Không sao đâu, chỉ cần mình học nghiêm túc và có hứng thú là được.

Diễn đàn mình có nhiều tài liệu

4 Likes

Bây giờ mới bắt đầu liệu có muộn ko anh… Tại e thấy nhiều bạn đã bắt đầu rất sớm

so sánh người ta làm gì.
cũng có người từ 25t - 30t mới học về lập trình để kiếm việc làm.
Quan trọng là em học được gì và làm được gì trong ngành này.
Khi thấy người ta hơn mình thì mình phải phấn đấu lên.
So sánh xong rồi sợ thì suốt đời làm chỉ là một người không có chí hướng trong xã hội thôi.

1 Like

Học không bao giờ là muộn chỉ có ko chịu học mới muộn :smiley:

1 Like

Yesssss… Cảm ơn m.n

Không quan trọng thời gian, quan trọng sự tập trung thôi. Có người khởi đầu rất lâu nhưng càng học lên cao càng trâu. Có người thì ngược lại :slight_smile: Còn tài liệu xem video của anh Đạt hoặc của anh này
http://laptrinhccanban.com/

Đỗ vào đại học là 1 chuyện, còn học được hay ko lại là chuyện khác :slight_smile:
Vào đại học mới học lập trình thì là trễ rồi chứ ko phải sớm đâu :slight_smile: trước tiên thì học cái nền trước, dùng C++ để tìm hiểu giải thuật. tầm 3 4 tháng thành thạo thì bất đầu xem coi mình thích làm cái gì, rồi từ đó mới chọn ngôn ngữ lập trình tiếp theo :slight_smile:
Nói thật với em, đừng bao giờ đi tắt đón đầu, cứ làm quen lập trình với C++ trước, ko cần phải cao siêu gì cả, chủ yếu là rèn luyện tư duy lập trình, luyện tầm 3 4 tháng là ok :slight_smile:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?