Cách đặt mục tiêu SMART theo 5 nguyên tắc

Tại sao mình viết bài này ? Vì mình thấy có nhiều bạn có mục tiêu, nhưng chưa biết cách đặt mục tiêu sao cho hiểu quả.
Bài viết nay có phải của bạn ? Không, chỉ là mình vừa học qua, các bạn cũng có thể lên google tra, sẽ thấy rất nhiều bài viết về điều này, nhưng mình thấy những bài đó nhiều chữ quá, đọc hoa cả mắt, nên mình viết gọn lại thế này.

Mục tiêu SMART (Thông minh) là gì?
S.M.A.R.T là tên viết tắt các chữ đầu của 5 bước:
Và để có một mục tiêu thông minh thì khi đặt mục tiêu bạn phải hội đủ 5 yếu tố sau .
S - Specific : Cụ thể, dễ hiểu.
M - Measurable : Đo lường được
A - Attainable : Có thể đạt được
R - Relevant : Thực tế
T - Time-Bound : Thời gian hoàn thành

Ví dụ :

• (1) Mình nặng 95 kg, mục tiêu của mình là tới năm 2016 giảm còn 71kg . ( Đây chưa phải là mục tiêu, nó không rõ ràng )
    Phải là :
  • (2) Hôm nay ngày 03/02/2015, mình nặng 95 kg, mỗi tháng mình sẽ giảm 2kg, đến ngày 03/02/2016 mình sẽ giảm 24 kg còn nặng 71kg.
  • (2) nhìn sơ qua cũng giống như (1), nhưng khác ở chỗ là nó rõ ràng, cụ thể mỗi tháng giảm bao nhiêu, có mốc thời gian từng tháng, còn ở (1), bạn lấy mốc thời gian theo năm, vậy ngày nào ? tháng nào? bạn sẽ bắt đầu giảm cân ? .

Và giờ mục tiêu của mình đơn giản là chỉ cần mỗi buổi sáng dậy lúc 5:00 và tập thể dục là thấy vui rồi :disappointed_relieved:

29 Likes

Cài này là chủ đề mình vừa seminar cuối hk1 năm nhất nè :smiley:

3 Likes

Vậy hả, cái này mình vừa học xong ^^

2 Likes

Mình học Kỹ năng mềm, ko có dạy cái này nhưng mình chọn nó để seminar, thấy cũng hay :))) mà làm theo vẫn chưa đc

2 Likes

mình đã có mục tiêu rồi b

2 Likes

Đây là một kỹ năng hay mà các bạn nào chưa biết nên tham khảo. Đạt cũng hay lên kế hoạch, mục tiêu. Nhưng ngày trước thì lên kế hoạch rất là lộn xộn, khó thực hiện.

Bây giờ thì đỡ hơn được xíu =))

4 Likes

về 5 cái kia e nghĩ e cũng có, nhưng cái thứ 3 attainable. thì e vẫn chưa rõ lắm

2 Likes

cả cái thứ nhất nữa đây cũng là điểm e muốn anh cho e xin lời khuyên nữaanh

2 Likes

Ví dụ nhé: Em muốn thuê Nguyễn Nhật Đông làm cho em đúng không? Em có em có 20-30 tỷ để thuê anh Đông không?

2 Likes

S - Specific : Cụ thể, dễ hiểu.
Có nghĩa là mục tiêu của bạn phải đơn giản, đừng quá phức tạp, để khi bạn hoặc người khác nhìn vào có thể hiểu được .
Ví dụ :

• Bạn đang đi hoc, bạn muốn kỳ này mình phải đạt 8 điểm ở tất cả các môn học, bạn phải có kế hoạch cụ thể là mỗi ngày bạn sẽ làm những gì, mỗi tuần bạn sẽ làm những gì, và mỗi tháng bạn sẽ phải làm những gì.

A - Attainable : Có thể đạt được .
Có nghĩa là mục tiêu của bạn phải phù hợp với khả năng của bạn, đừng đặt mục tiêu quá cao để khi với không tới sẽ nản và khi đó sẽ không thực hiện được mục tiêu đã đặt ra.
Thêm cái ví dụ sau cái ví dụ của ad là :
_ Hiện tại 1 bữa bạn ăn 3 “chén” cơm, bây giờ bạn đặt mục tiêu 1 bữa ăn 3 “tô” cơm, điều này sẽ không thực được ( hoặc nếu được thì phải qua 1 thời gian dài luyện tập và cố gắng để bao tử to lên ) :wink:

3 Likes

Nguyễn Nhật Đông là ai vậy anh Đạt ?

Anh viết nhầm =))

P/S: Nguyễn Nhật Đông là thằng bạn anh.

1 Like

Thấy topic này đang hot quá :smile:

Mình vô share thêm bài viết này về cách đặt mục tiêu: Làm thế nào để thiết lập mục tiêu trong cuộc sống?

6 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?