Ý tưởng nhóm phát triển mã nguồn mở PHP - Dạy Nhau Học

Mình thấy nước ngoài có rất nhiều ý tưởng hay và FREE nhưng tại VN, mình thấy chúng lại phải trả tiền mới có được. Thế nên cái ý tưởng này mới nảy ra, đó là phát triển mã nguồn mở PHP.

Mình sẽ ủng hộ Open Source, để OpenSource phát triển mạnh mẽ và có một cộng đồng Việt khiến ai cũng biết.

Chúng ta sẽ bàn về PHP cũng như là thiết kế Web, JQuery, CSS nói chung. Các bạn sẽ cùng nhau thảo luận các hàm, phương thức, lớp hay một sản phẩm nào đó mà chính chủ là Người Việt - hàng Việt chất lượng 100%.

Mình muốn thực hiện cái ý tưởng này từ lâu lắm rồi, nhưng chưa được, mình muốn tất cả anh em chia sẻ với nhau về các kiến thức, kinh nghiệm, các framework PHP, mà các bạn mới hay yêu thích phải bỏ ra hằng đống tiền và kết quả là không mong đợi.

Bài viết hơi xơ sài. Anh em đi ngang qua xin thông cảm. Có chỗ nào sai xin mọi người góp ý.
Xin cảm ơn.

Danh sách các topic của dự án được cập nhật ở đây

8 Likes

@kayz nói cụ thể hơn được không? Ví dụ như chúng ta sẽ làm cái gì, làm như thế nào?

1 Like

Anh @ltd đầu tiên có lẽ sẽ bổ xung các bài cơ bản nhất về PHP trong category PHP đầy đủ hơn. Sau đó, mỗi anh em trong nhóm mỗi ngày sẽ đăng một khái niệm hàm, class hoặc chia sẻ một thư viện nào đó do chính người Việt mình dev ra. Một thời gian khi có các tài liệu cơ bản nhất nhóm sẽ tiếp tục xây dựng các bài hướng dẫn về Lập trình hướng đối tượng, học về các framework như Zend, CI, Laravel,… rồi cùng nhau xây dựng các script PHP OpenSource như NukeViet anh em cùng thảo luật và phát triển nó :smiley: vậy đấy anh.

4 Likes

Vậy em hãy bắt đầu với những cái đầu tiên, dễ nhất, cái mà em nghĩ em có thể hoàn thành trong một thời gian ngắn. Sau đó em tiếp tục làm cho tới khi cảm thấy gần đủ. Lúc đó mình sẽ kêu gọi nhiều người khác giúp em.

Anh nghĩ em có thể tạo một topic giống như thế này

2 Likes

Hihi em sẽ cố gắng, cái này là ý tưởng của em thôi :smiley: cố gắng thực hiện ý tưởng. Cảm ơn anh.

3 Likes

Làm thử đi nhé, anh sẽ hướng dẫn làm sao để thực hiện.

2 Likes

Cảnh ơn anh :smiley:

1 Like

Anh đã thấy câu lệnh IF của em ở đây

Anh mới tham gia đóng góp cho project của em đấy nhé, sửa lại trình bày cho đẹp thôi. Em biết xem history của một sửa đổi chưa?

1 Like

Em xem rồi :smiley: tuyệt vời.

2 Likes

Sau này em cứ đặt tiêu đề là [Wiki] anh sẽ chuyển nó thành [Wiki] ngay :smile:

Nếu anh quên thì PM anh nhé.

1 Like

em thấy nên có những cái cơ bản rùi mới có nâng cao a ạ

2 Likes

Hiện tại @kayz đang cập nhật những khái niệm cơ bản nhất về PHP đây :smiley:

2 Likes

@Kien_Khu_Kh xem các bài đã cập nhật ở trên đầu đấy. Em thấy mình có thể ủng hộ bằng cách lập bài viết mới hay có thể giúp @kayz bằng cách kiểm tra lỗi chính tả, lỗi ngữ pháp, lỗi trình bày hay có thể chạy thử các ví dụ và tìm lỗi trong các ví dụ của @kayz đấy?

2 Likes

Like cho ý tưởng của bạn :slight_smile: Cái này mình đâng cần :slight_smile: Nhanh lên bạn nhé

1 Like

Một mình mình thì không tham nổi đâu. Hãy giúp mình nếu bạn có khả năng nhé :slight_smile:

1 Like

mọi người đóng góp đi cho em học hỏi với ạ, mê công nghệ thông tin lắm mà chưa biết tý j :smiley:

1 Like

Mời thím ghé qua mã nguồn mở của em, nếu hứng thú thì join vào :slight_smile:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?