Rủ nhau đọc sách lập trình - Code Complete 2

Ai có sách gì hay hay, đang đọc, muốn tìm người đọc chung không? Đạt đang có vài quyển mà cứ đọc được vài hôm lại bận không đọc liên tục được.

Thôi sẵn đây giới thiệu quyển: Code complete 2nd khá hay, dành cho dân lập trình để luyện nội công. Quyển này hướng dẫn cách code một cách hoàn chỉnh nên mới có cái tên là Code Complete. Thế nên ai học lập trình đều có thể đọc quyển này.

Đạt chỉ có luyện vài chương trong quyển này nhưng nội công cũng tăng lên đáng kể. Chu du thiên hạ thấy nhiều cao thủ võ lâm trong nghề mà chưa đọc quyển này thấy quả là thiếu sót lớn. Nay rủ mọi người vào luyện công cho vui.

49 Likes

Có cuốn này mới khá hay :D.

7 Likes

Hmm giờ C++11 cũng ít người dùng lắm @crossover ơi. Đi mấy cty rồi, rủ rê, dụ dỗ mãi mà chả ai dùng hết trơn. Cái quyển Effective C++ của ông này thì hay rồi :smile:

Lâu lâu có gì mới ra thì tìm cái compiler update mới nhất rồi compile thử tự sướng tí. Note lại vài dòng để sau này còn nhớ. Chứ giờ cũng có mấy ai xài đâu.

Như bây giờ là 2014 rồi mà nhiều project còn chưa dùng C99 nữa kìa :frowning: Sẵn share luôn cái C11

4 Likes

:smiley: có người để rủ rê rồi này.
C++11 cũng dần dần áp dụng nhiều hơn rồi, nếu ai làm việc với cocos2dx bản mới nhất thì là đang làm việc với C++11 :D, ở VN studio làm việc với cocos2dx cũng tương đối.
Cuốn code complete mình sẽ đọc :smiley: rồi bàn luận cùng.

3 Likes

@crossover thử đọc mấy chap về variable, function trước đi, nó gần gũi với việc coding hằng ngày. Quyển này hướng dẫn mình cách đặt tên biến, tên hàm, khi nào tạo hàm, độ dài một hàm bao nhiêu là ổn, số lượng parametter.

Hiện giờ Đạt đang đọc phần “Software Craftsmanship”, có gì hay sẽ đem lên chia sẻ ^^

sửa titlte thành code complete 2 cho nó máu

3 Likes

tải sách về ở chỗ nào hả a Đạt ơi???

1 Like

Em search với từ khóa sau

code complete 2nd edition pdf

Sách viết bằng tiếng anh. Nếu trong quá trình đọc em thắc mắc chỗ nào thì cứ hỏi, anh sẽ đọc phần đó và giải thích lại nếu anh chưa đọc.

Mới đọc được món này khá hay, lập topic xin ý kiến mọi người

http://daynhauhoc.com/t/programming-style-cach-vi-t-block-of-code-ch-co-1-dong/3188?u=ltd

3 Likes

Cuốn này nghe lâu mà chưa đọc.Tải về từ giờ nghỉ tết đọc ^^

1 Like

“The more information you can hide, the less you have to keep in mind at any one time.”
:smiley: trích 1 câu cơ bản nhưng hay trong cuốn code complete. Cố gắng chỉ đặt biến local khi cần thiết :D, giống như giải toán, dữ liệu đầu vào càng thừa thãi thì càng rối. Nhưng để giới hạn biến tạo ra cũng là một nghệ thuật.

Bữa cô em mua cuốn ebook này giờ em mới lấy ra xem :smiley:

Code Complete 2 quả là cuốn không thể bỏ qua với lập trình viên. Còn đây là cuốn em rất thích Clean Code: A Handbook of Agile Software Craftsmanship by Robert C. Martin mọi người không nên bỏ qua :slight_smile:

5 Likes

tiện đây cho em hỏi a luôn :smile: trong cuốn code complete 2nd cụm “upstream prerequisite” (của chap 3,page 40) được hiểu là gì hả anh? và anh có trang nào download free hay hay ko a? :smiley:

Anh có đọc qua chương này rồi. Anh không thực sự hiểu từ này hoặc biết cách dịch sang tiếng Việt cho phù hợp.

Nhưng anh hiểu đấy là yêu cầu tiên quyết.

3 Likes

em xin được góp vui 2 cuốn này ạ :3 có ý định dịch ra cho anh em nhưng trình độ về lập trình còn gà quá =))

C programming language 2nd edition: http://bit.ly/1abnDyU

C++ programming language (special edition): http://bit.ly/1wjg3g0
cuốn này được giới thiệu là của người tạo ra C++ viết :3

3 Likes

cuốn này nói về gì vậy bạn :smiley:

3 Likes

a ơi có thể share cho e link quyển code complete 2 đk ko ạ

Google đi @Indestro_Vu ơi :slight_smile:

1 Like

em chưa đọc. những ai học lập trình đều có thể đọc được ạ? hay là chỉ thiên về một ngôn ngữ lập trinh riêng ạ.?

e gg rồi nhưng nó ra nhiều link linh tinh quá :))

e đã tìm đk rồi. Dù sao cũ cảm ơn a :))

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?