Nên chọn ngành học gì?

Chào mọi người,
Em đang là một học sinh lớp 11, sang năm sẽ là học sinh lớp 12, hiện tại em đạt giải ba trong kì thì chọn học sinh giỏi Quốc gia 2015 (cái này nghe nói được tuyển thẳng đại học??). Em muốn hỏi mọi người về việc chọn ngành học, trường học cho phù hợp với sở thích bản thân, điều kiện gia đình, cơ hội việc làm…

Thực tế là có khá nhiều ngành học: Công nghệ thông tin, Kĩ thuật phần mềm, Khoa học máy tính, An toàn thông tin, … Nhiều quá không biết nên chọn cái nào??

Tình hình là em muốn sau này trở thành một lập trình viên giỏi, có thể viết các ứng dụng, trò chơi, trên máy tính và các thiết bị di động. Muốn trở thành một hacker tài năng, có thể viết nhiều mã độc virus, thâm nhập và tấn công các hệ thống an ninh quốc gia, ngân hàng (giống như trong các bộ phim: http://www.phimmoi.net/phim/mr-robot-season-1-2750/xem-phim.html)

Một vấn đề nữa, đó là việc làm. Em muốn làm một lập trình viên hoặc kĩ sư tài năng an ninh mạng máy tính, làm việc trong các công ty lớn như là Microsoft, Apple, Facebook, BKAV, Avast, Google…

Em chỉ có vài mong muốn nho nhỏ vậy thôi, mong mọi người góp ý nhiệt tình, tránh các hình thức chém gió, ném đá… kẻo tội em.

Em xin cám ơn.

1 Like

Công việc thực sự của một lập trình viên:
8h00 AM
Boss: Sao chương trình không chạy thế?
Dev: Để em xem nó bị làm sao?
12h00 PM
Boss: Sao làm mãi mà chưa xong thế hả? Có mỗi cái lỗi nhỏ thế mà làm mãi không xong?
Dev: WTF
5h00 PM

9h00 PM
Đây rồi, thiếu một đầu đóng ngoặc (’}’)

Công việc thực sự nó thế đấy, chẳng giống trong phim tí tẹo nào đâu

13 Likes

Thế ai viết mà chương trình không chạy???

@Sent_Fake, đây là chuyện vui thôi.
Khi làm dự án nhiều người với trình độ khác nhau có cả chuyên gia, coder lâu năm, thực tập, … đến khi không biết sai ở đâu mà tìm nữa. Theo mình nghề này đòi hỏi tính kiên trì, nhẫn lại thì thích hợp nhất. Bạn có giải 3 như vậy là rất đáng khen ngợi, nhưng nhưng bài thi bạn làm chỉ giải quyết một bài toán cụ thể, bạn làm một mình. Đi làm lại là chuyện khác, một bài toán cần phải có sự kết hợp của nhiều người.
Tuy nhiên, nếu bạn thực sự siêu thì hoàn toàn có thể thay đổi được thế giới mà.

1 Like

Cám ơn bạn thế bạn giúp mình trả lời thắc mắc đã nêu không???

(post withdrawn by author, will be automatically deleted in 24 hours unless flagged)

1 Like

(post withdrawn by author, will be automatically deleted in 24 hours unless flagged)

1 Like

Nếu bạn muốn giống trong phim thì bạn có thể chọn học sâu vào môn Kĩ thuật hóa trang (tên tiếng anh quên rồi), đại loại là về diễn xuất.
Đùa chứ thực tế thì ngành nào cũng cần an ninh cả, muốn biết nó có an toàn không thì phải làm việc với nó. Vì thế, cứ học các ngành thuộc CNTT, rồi sau đó quyết định vẫn chưa muộn.
Làm gì có trường nào đào tạo hacker, thế mà vẫn có hacker??? Vì tìm tòi mới là quan trọng

2 Likes

Muốn làm hacker đi phá hoại à, thế thì Dạy Nhau Học không giúp gì được cho bạn rồi :confused: Nhưng mình có thể giúp bạn mua vài cuốn lịch

Những ngành được tuyển thẳng cho môn tin theo quy định năm 2015:

http://thongtintuyensinh.vn/Danh-muc-nganh-tuyen-thang-DHCD-2012_C96_D6555.htm#.VbOGFr_mOzc

2 Likes

Em muốn hỏi là vì sao trường đại học công nghệ thông tin Hồ Chí Minh không nhận học sinh đạt giải 3 ạ??
https://tuyensinh.uit.edu.vn/tong-quan-nganh-khoa-hoc-may-tinh

Bởi vì quá nhiều, giải ba đối với trường đó nó không là cái gì cả, tương tự với đại học y hà nội, mình nhớ k lầm có đợt còn không tuyển thẳng thí sinh giải nhì ba.

2 Likes

Biết thế tập trung sức lực mà thi đại học cho rồi!! :tired_face:

Vào đại học thì mấy cái giải ấy vứt hết :smiley:

5 Likes

Hình như cậu này trước có 1 cái nick khác là giaosudauto nhỉ, muốn làm hacker thì phải tự mày mò, còn mà muốn trong phim ấy, thì xem phim nhiều thật nhiều xong tối ngủ sớm có khi lại mơ giống :wink: có trở thành lập trình viên tài năng, làm được ở công ty lớn hay không thì phải cố gắng, trong ngành này thì cần có thêm cả đam mê.
Mình cho 1 lời khuyên nhỏ nhé: học vững C trước đã.

2 Likes

Nếu bạn đoạt giải trong kỳ thi Quốc gia thì mình khuyên bạn nên theo Khoa học máy tính. Đa phần những học sinh đoạt giải cấp Quốc gia thường thì có tư chất nghiên cứu. Mình có xem bên trường KHTN thì thấy những người được vào hệ Cử nhân tài năng đều được dạy theo định hướng nghiên cứu khoa học hết đó.

1 Like

Bạn muốn làm nhiều qúa mà thực tế là không ai một mình làm được cái trong đống này chứ chưa nói gì đến làm hết cả. :smile: . hãy đăth ra mục tiêu và cố gắng thực hiện nó. Chúc thành công. Lập trình là cách duy nhất để con người có sức mạnh siêu nhiên :grinning:

1 Like

Up phát cho bờ rồ ngang qua chia sẻ…

Theo mình thầy bạn được giải ba thì bạn cũng là người có tố chất rồi ( mà giải 3 môn gì vợi).
Mình có vài ý kiến sau đây.

1. Bạn nên có một tí chỉnh sửa trong hệ tư tưởng của mình. Làm hacker thì cũng thích đấy nhưng đừng có ý nghĩ tấn công ngân hàng, hệ thống an ninh quốc gia, “xuân này con trong tù” mẹ buồn lắm đấy. Nói chung là học để hướng tới chinh phục đỉnh cao tri thức nhân loại, khám phá thêm kiếm thức mới chứ không nên có những tư tưởng lệch lạc. Bạn làm việc sai trái thì người ta cũng mò ra bạn thôi à.
  2. Với khả năng của bạn, mình nghĩ bạn nên đầu tư học tiếng anh rồi xin học bổng có lẽ là hay hơn. Đỡ phải lăn tăn chọn trường. Nhưng mà để xin được học bổng thì cũng phải tìm hiểu kỹ tí khả năng pass mới cao.
  3. Nếu không muốn xin hb luôn thì học tập trung vào khối A1. Vì sao? Vì học CNTT thì tiếng anh là điều không thể thiếu. Học khối A1 sau đó thi vào ĐH Bách Khoa, sau 5 năm thì bạn có thể xin học bổng học tiếp lên, ngoài ra bạn có thể thi vào lớp chất lượng cao thì đó là điều tuyệt vời.
  4. Đang 12 thì cũng chưa cần phải kiến thức lập trình làm gì vì đầy người vào đh không biết lập trình nhưng sau này vẫn giỏi. Nhưng nếu thích khia học máy tính, an toàn tt thì nếu rảnh học thuật toán cho vui.
    Nói chung thì nên ưu tiên để đậu đh và học tiếng anh cho ngon.

Thế nhé.
Tận hưởng quãng thời gian đẹp nhất của mỗi người đi. Chúc bạn thành công trên chặng đường sắp tới.
(đang mệt nên sai câu cú, chính tả thì thông cảm nhé. ngại đọc lại).

4 Likes

2 năm giải nhì quốc gia môn Toán đây còn chẳng là gì so với mọi người nên việc đầu tiên là loại cái giải Ba quốc gia của bạn ra khỏi đầu trước đã rồi tính tiếp. Bạn muốn làm một lập trình viên thì mình nghĩ nên theo ngành CNTT của Bách Khoa. Chăm chỉ cố gắng cùng đam mê rồi sẽ thành công. Bớt ảo tưởng đọc một số bài định hướng cho dân CNTT về những thứ cần học. Nếu bạn cần mình sẽ share link bài viết đấy để làm động lực học cho bạn.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?