Thảo luận về một cuốn sách về Embedded System

Chào mọi người,
Mình có một cuốn sách về C++ cho Embedded System của beginner.
Embedded System in C++ for beginner.
Mình có đọc sơ qua qua 1 số chapter đầu, nhưng có một số đoạn code với mạch điện. Nhưng mình không biết làm sao có mạch điện này. Hi vọng mọi người giúp đỡ cho mình.
Please give me a hint.
Thanks.

P/s: ngoài ra, mình có 60~80 cuốn ebook về embedded system bao gồm 2 hướng tiếp cận: software và hardware. Mình sẽ up lên khi có thể.

Đây là thư mục EMBEDDED SYSTEM ebook của mình:
Embedded System folder on google drive.

8 Likes

Upload lên bạn ơi… Minh cũng đang học nhúng
Mạch điện là có trước, phải học mấy môn mạch điện tử, xử lý tín hiệu… thì mới có kiến thức về mạch
Code sau

1 Like

Xem ra o đây không ai biết. Tiếc thật.

Để có mạch điện thì :

• Mua có sẵn : kit, arduino,…
  • Tự thiết kế : phải có kiến thức khá cứng về điện tử.
1 Like

Bạn hỏi thế bố ai trả lời được
Muốn có mạch điện thì tự làm hoặc mua. Làm thì google gõ làm mạch PCB. Mua thì gõ mấy trang về điện tử như hsshop, rasberry…
Để làm nhúng theo như mình ĐƯỢC BIẾT đến giờ thì cần:

1. Mạch PCB, cấu tạo cơ khí, cơ điện phù hợp cho 1 trường hợp cụ thể. Ví dụ: Làm hệ thống báo cháy thì khác, hệ thống nhà thông minh thì khác, robot thì # nữa… Mỗi trường hợp 1 cái cụ thể, nên mới cần design
  2. Code: ASM, vs C thì làm trên windown, C++ trên linux( chưa vọc), Cái này để nạp vào MCU, IC tích hợp có thể lập trình được. Mỗi dòng lại có đặc trưng mà tập lệnh khác nên thằng code phải hiểu rõ nó. Ví dụ: PIC 887 thì tập lệnh 35 ASM, còn dòng dsPIC thì trăm mấy á… Rồi cả đóng đống ARM, AVR, 8051…
  3. Hiểu rõ mạch điện tí, nguyên lý OA, tranzitor… replay… Cả đống, mà k cần rõ lắm cũng được :smiley: Biết keyword tra google là được :smiley: :smiley: :smiley:
  4. Xu thế giờ là IoT, big data… mấy chút bên IT có xài thêm để giám sát, quản lý dữ liệu, same như scada đó…
  5. Mình cũng đang học về cái này, ra tết đi thực tập ở BOSCH.
  6. Đang năm cuối học trong trường chỉ biết như thế thôi, mong các anh đã đi làm chỉ giáo thêm. Đặc biệt là pro @ltd :smiley: :smiley:
1 Like

https://daynhauhoc.com/t/gioi-thieu-khoa-nhap-mon-linux-embedded-thuc-hanh-voi-wireless-router/30866

Vấn đề ở đây là không thể trả lời câu hỏi của bạn như thế nào. Kiến thức về phần cứng thì không thể ngày một ngày hai mà có có thể lĩnh hội được.
Về nhúng thì bạn cũng đã biết là coding luôn đi theo design của phần cứng, nên mong bạn hãy ra một câu hỏi rõ ràng tí, để mọi người có thể giúp đỡ bạn.
Cảm ơn bạn đã chia sẻ nhiều tài liệu hay về nhúng !

Bạn ơi,
Không biết bạn có thể chia sẽ mình thêm thông tin ko? Mình muốn học nhưng không thấy khoá học nào ở TP.HCM .

Mình muốn tham gia khóa học router.
Mong được Anh Đạt giúp đỡ.
Thanks,
Tokia.

anh đang làm nhúng embedded software hay hardware vậy anh.em cũng định theo nhúng mà cứ phân vân 2 cái này

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?