Lập trình nhúng và iot cần học những gì

Dạ em chào các anh!
Hiện tại em đang muốn theo Embedded System và IoT, nhưng ngành em không được học. Nó chỉ có bên tự động hóa và điện tử viễn thông mà em lại bên ngành điện, nên em lên đây nhờ vả các anh tư vấn cho em những bước đầu tiên (tài liệu căn bản, nơi học …), mong được các anh giúp đỡ.
Em cảm ơn rất nhiều!

Sao càng ngày chất lượng câu hỏi của bạn càng thụt lùi vậy?

6 Likes

Mình cũng đang tự mày mò lĩnh vực này, tới đâu hay tới đó, mình xin góp ý một chút chủ quan:

-Thì đầu tiên là phần trung tâm: để làm quen thì có Arduino, Pic. Trung cấp và thực tế hơn là Stm32 (mình đang vật lộn với cái này). Cuối cùng là Beagle board.
-Arduino, PIC thì đọc sơ sơ rồi lao vào lập trình, Stm32 thì phải tìm hiểu rất rất nhiều (kiến trúc, ngoại vi, DSP).

Bây giờ mình nói về STM32 (ARM Cortex m3, m4)

• Kiến trúc đọc sơ sơ cũng được, nhưng cần hiểu kỹ memory map và NVIC.
  • Ngoại vi thì có GPIO, Timer, UART, SPI, CAN, USB, … (functions nhiều và mạnh, nhưng cũng cần phải đọc nhiều để áp dụng).
  • Ngôn ngữ chủ yếu là C và có một chút Assembly, với C thì cần một trình độ tương đối. Nếu chương trình phức tạp thì phải dùng đến hệ điều hành. Con MCU này có hỗ trợ Debug tích hợp bên trong, khá là tiên tiến, nhưng ít sách nói đến.
  • Hướng tiếp cận là có thể lên youtube xem hướng dẫn, để làm quen.

Bây giờ mình nói về Beagle board

• Nếu đã hiểu STM32 thì lên Beagle board cũng dễ, nhưng phần khó nhất là HĐH Linux.

Bạn đang quá mơ mộng cao siêu đấy. Chỉ với cái ứng dụng tương đối trong ngành nhúng cũng đủ bật ngửa rồi.

2 Likes

Ngôn ngữ : C.
Kiến thức nền : điện tử, kỹ thuật số…

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?