Nên học C bắt đầu từ đâu thì hiệu quả?

Em là sv điện những rất thích lập trình.em đang học.video lap trình C của anh Đạt mọi người cho em ý kiến ạ.

1 Like

Bạn tìm hiểu cái cơ bản như lệnh,hàm…sau đó nghiên cứu Vũ Khí Hủy Diệt Con Trỏ là đc :v .Học được con trỏ là xem như bạn đã học C =)) .
Một số tài nguồn tài liệu tham Khảo nek :smile:
-Bài Giảng Kỹ thuật lập trình ,Nhập Môn Lập trình -Đặng Bình Phương
-Giáo trình lập trình C-Phạm Văn Ất( quyển này quá kinh điển )
Video dạy C của a Đạt còn thiếu nhiều thứ lắm, bạn có thể sem video day C/C++ của a Nguyễn Việt Nam Sơn trên Youtube ý.
Mình cũng sv năm 1 vừa mới học xong C nên chưa có kn nhiều =))

2 Likes

Khi tìm hiểu một ngôn ngữ lập trình thì cần tìm hiểu 3 thông tin.

1. Ưu điểm và khuyết điểm của ngôn ngữ
  2. Môi trường để chạy mã nguồn (tức là trình biên dịch hay trình thông dịch để dịch ngôn ngữ)
  3. Cú pháp của ngôn ngữ.
    Lúc ban đầu mới học thì bạn cần làm theo hướng dẫn của tài liệu và phải cố gắng viết từng dòng từng ký tự và chạy để hiểu.
1 Like

he.cảm ơn mọi người đã cho em ý kiên…a.

Bạn có đam mê vậy là ok rồi. Cứ học syntax và kiến thức cơ bản. Rồi thử tạo ra 1 ứng dụng/game… mà bạn ưa thích từ những cái đã học. Trong quá trình làm mà không hiểu hoặc có câu hỏi bạn có thể lên đây tìm sự giúp đỡ. :slight_smile:

2 Likes

cam on a nhieu ha.em se co gang nhieu hon.

a trước học C có cảm thấy k biết làm gì,từ đâu k ạ .he

Cái đó là tâm lí chung của đa số mọi người, hồi trước mình học cũng như vậy. Học nhưng mà không biết làm gì. Với cũng không hiểu hết những kiến thức đã học. Chỉ khi nào bạn biết là bạn muốn làm một cái ứng dụng gì đó thì lúc đó bạn mới thật sự học. Ban đầu thì sẽ hơi khó khăn vì tất cả đều mới mẻ và bạn phải kiên nhẫn. Kiên nhẫn là chìa khóa. Không biết bạn có vào xem những project dành cho người mới bắt đầu học lập trình chưa. Nếu bạn vẫn chưa biết mình học C để làm gì thì có thể vào đây để tìm cảm hứng và luyện tập. :slight_smile:

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?