Diễn đàn sinh ra để đặt câu hỏi

Mình hoàn toàn là không viết văn hay, đây chỉ là cảm nhận của mình và mình viết nó ra thôi.

Bạn cứ nói bạn không viết văn hay thì mình cũng đưa ra ý kiến. Viết văn hay rất quan trọng nếu muốn “nhiều người” hiểu được. Bởi vì phải đứng trên góc độ hiểu biết của “nhiều người” thì mới biết được cách hiểu của họ như thế nào để rồi đưa ra lời văn phù hợp.

Với mình thì cách diễn giải của bạn thì hoàn toàn rõ ràng và dễ hiểu. Bởi vì nó không phải một bài văn. Đó là nét riêng của bạn, theo mình bạn không cần phải nói bạn không giỏi văn. Với những câu trả lời của bạn ở “phía trên” thì mình cảm thấy ý bạn muốn nói rằng “không biết” thì “phải học” có đúng không? Vậy tại sao bạn biết bạn không giỏi văn mà sao bạn không học? Mình cũng xin trả lời luôn đó là bạn cảm thấy không cần thiết… Khi người đọc không hiểu thì đó không phải lỗi của bạn, bạn không thiếu thông minh. Bởi vì bạn là con người, bạn có nét riêng của bạn, bạn không đứng trên góc độ hiểu biết của họ được. Trừ khi bạn cởi mở muốn lắng nghe quan điểm của họ thì bạn mới biết cách họ hiểu. Cách cư xử của họ nói lên con người họ, không nói lên con người bạn. Và bạn vẫn xứng đáng được tôn trọng, được yêu thương. Và họ cũng vậy.

Và mình cũng xin nói về những gì mà bạn hiểu được ở trên.
Mình không có ý là mọi câu hỏi đều được trả lời. Ý mình ở đây là không quan trọng là câu hỏi đó là gì mà quan trọng hơn hết đó là sự hiểu biết, sự đam mê của bạn. Mình cũng đã nói rằng nhiều người thiếu nhiều kỹ năng nên bạn thấy một câu hỏi tưởng chừng “cơ bản” đó, bạn cảm thấy bực bội. Chúng ta hãy bỏ qua và giúp họ nhận ra điều đó, chứ không phải là bỏ mặc. Chúng ta sẽ đối xử với bản thân của mình như vậy có đúng không, chúng ta sẽ luôn tìm sự giúp đỡ.

Có những câu hỏi cơ bản như vậy đó, bạn nghĩ bạn hiểu rõ? Bạn nghĩ rằng những gì ở trên Google có sẵn, là không cần hỏi ai. Và rồi bạn lệ thuộc vào nó trong khi kinh nghiệm của bạn thì không biết như thế nào. Người khác đề nghị bạn trả lời thì bạn cũng không biết trả lời như thế nào. Vì nó quá đơn giản, ở trên Google có hết. Có những câu hỏi cơ bản đó để chúng ta ôn luyện, biết đâu chúng ta bắt gặp một điều mới mẻ từ người khác chia sẻ kiến thức của họ thì sao. Luôn luôn hi vọng những điều tốt đẹp nhất.

Đây là cảm nhận của mình và mình nói thêm là bạn đánh giá tiêu cực về mình qua cái hồ sơ của mình, đó là cách nhìn của bạn, bạn không sai. Nhưng bạn có nghĩ mình có nhiều cái hồ sơ khác không? Làm sao bạn biết con người thật của mình mà đánh giá qua đó. Hihi…

1 Like

Ngay cái tiêu đề đã sai ngay từ vế thứ 2 rồi : “Diễn đàn sinh ra KHÔNG để phục vụ người hỏi” ! Mọi người đều như nhau tại sao 1 số người lại phải phục vụ người kia? Hơn nữa cấu trúc của diễn đàn là bài cũ sẽ trôi thành ra người mới sẽ lập lại câu hỏi cũ! Thế tại sao người mới ko chịu search (diễn đàn, google) trước để xem câu hỏi của mình có hay chưa, mà lại hỏi đi hỏi lại khiến người khác khó chịu? Stackoverflow cũng làm vậy đấy, người ta kỷ luật nghiêm nên phát triển, tại sao mình lại ko như thế?

9 Likes

Thật ra là mình không có hỏi. Mình đặt tiêu đề như vậy là để đưa ra ý kiến là tại sao người ta hỏi mà không trả lời, mà lại nói đi nơi khác tìm và suy nghĩ tiêu cực về họ. Có phải câu hỏi của họ không phù hợp hay sao, đó hoàn toàn là câu hỏi cơ mà. Ý mình chỉ vậy thôi à.

Còn việc dân kiếm tiền online thì họ cũng có quyền chia sẻ hoặc không, đâu ai bắt buộc họ phải chia sẻ. Mình nói là cởi mở, chứ mình không nói bắt buộc.
Bạn xôi thịt là vì bạn không hiểu ý thôi. Hihi…

1 Like

Hi Hoài Thu.

1. Mình vẫn đang học thêm cách diễn đạt.:
  • Đọc thêm sách.
  • Cãi nhau trên diễn đàn.
  • Đọc các bài báo. v.v.v…
  1. Khoa học máy tính rất khác khoa học tự nhiên và khoa học xã hội. Các vấn đề là do con người định nghĩa ra nên nói chung nó không quá khó hiểu như định ngĩa 1 + 1 = 2 và dù có viết lại 100 lần thì nó vẫn là thế các tài liệu cũng được viết rõ ràng.
  2. Một số câu hỏi về thuật toán cũng khá hay nhưng độ này mua thi nên không có nhiều.
  3. Mình có học về phân tích dữ liệu có bản thì với những gì mình biết về bạn Hồ sơ, cách nói chuyện v.v.v… thì chỉ đánh gía được như thế. Cuộc sống cũng vậy đâu ai là bạn mà biết bạn như nào họ chỉ hiết bạn qua nhũng gì bạn thể hiện ra.

P/S Mãi mới có 1 vụ oánh nhau như này.

1 Like

Bạn không thể so sánh với Stackoverflow được, bởi vì những thành viên trong đó có sự hiểu biết nhiều từ lúc còn nhỏ rồi. Mình viết bài để nói về sự đồng cảm, sự cởi mở, để những người không biết sẽ hiểu biết hơn, chứ không phải là lờ đi. Sự bỏ mặc đó không tăng lên sự hiểu biết nào cả.

Bạn cứ hỏi tại sao người ta lại đi hỏi câu đó. Tại sao người ta lại không như thế này, như thế kia.

Bạn đang đứng góc độ của người hiểu vấn đề và biết cách giải quyết. Còn những người không hiểu điều đó thì sao? Bạn nghĩ họ không chịu khó, bạn nghĩ tiêu cực về họ.

Việc những người không hiểu và họ cứ đặt câu hỏi không phù hợp,… Điều đó vẫn mãi xảy ra, nhưng ít hay nhiều tùy thuộc vào việc cởi mở, chỉ cách cho họ.

Không ai hoàn hảo cả. Đó là điều tự nhiên.

Luôn luôn có một lý do để họ làm điều đó. Không phải là họ ngu ngốc, thiếu thông minh. Mà bởi vì họ không biết “cách”.

Cũng không có gì là mãi mãi được. Hành động của họ rồi sẽ thay đổi. Bây giờ họ không biết thì mai sau họ sẽ biết.

Bạn đánh giá họ không chịu khó, bạn đánh giá cả con người của họ thông qua hành động của họ. Và theo mình đó là thiếu sự đồng cảm. Và khi bạn nghĩ như vậy thì bạn sẽ luôn luôn bực bội thôi.

Mình không nói chúng ta lên đây để phục vụ người khác, chúng ta lên đây để học hỏi và cho đi.

Bạn cảm thấy họ không biết điều gì, nếu bạn bận tâm thì bạn chỉ cách cho họ. Đâu cần phải bực bội. Nó không có ích gì cả. Chỉ có cách là chấp nhận và làm khác đi thôi.

Để chấp nhận người khác thì bạn hiểu được bạn và họ cũng giống nhau, không ai muốn thiếu hiểu biết cả. Ai cũng muốn được chấp nhận.

Thêm nữa: Đã là con người thì mỗi người sẽ có một cảm nhận khác nhau, đây chỉ cảm nhận của mình. Mình không ép buộc bạn làm theo ý mình. Chúng ta chỉ cởi mở, đưa ra ý kiến của mình. Nếu hay thì theo làm, không thì thôi.

1 Like

@Hoai_Thu1 anh chắc chắn em còn rất ít tuổi và thiếu sự trải nghiệm nên mới nói như vậy! Ko có ai giỏi ngay từ lúc bắt đầu học cả em nhé, cả anh cũng vậy! Lúc mới học anh còn ko biết phải dừng màn hình trong Devcpp ra sao nữa cơ mà! Nhưng mà anh tự search, tuy lâu nhưng cũng ra kết quả, và tích lũy thêm keyword cho bản thân! Đó mới chính là sự khác biệt giữa người giỏi và người dở, chứ ko phải trông chờ vào người ta trả lời rồi trách người ta như em cả nhé!

VN hay nước ngoài cũng thế, muốn giỏi thì phải chịu khó, tiên trách kỷ hậu trách nhân!

9 Likes

Đặc câu hỏi- phục vụ người hỏi thật ra không đúng lắm.
daynhauhoc giúp nhau học tập, chia sẽ kiến thức cho người khác.
Những câu hỏi cơ bản có thể hỏi, tất nhiên họ nên phân định được hỏi trên này với tìm ở đâu đó cho kết quả nhanh hơn.

Mức cao nhất của giáo dục(education) là tự đào tạo mình. tự học đó là kĩ năng mà nhiều hs bây giờ rất thiếu, phải có mớm mồi mới làm được.

Khi giúp một ai đó giải đáp/dạy học, nên hướng tới việc giúp họ tự đánh giá bản thân: họ có nhận biết được năng lực thật sự của họ, ý thức được khiếm khuyết bảng thân hay không, họ có biết người khác nhìn nhận họ như thế nào không.

Cho nên đôi khi nói nặng cũng có kết quả tốt :smiley:

Cơ mà a thích diễn đàn sôi động. chứ ai cũng đi tìm nơi khác mà không hỏi trên này, diễn đàn này chắc không sống được 4 năm đâu -.-

3 Likes

SO cũng yêu cầu search trước nhưng mà nó vẫn sống tốt tới giờ này, nên ko lo diễn đàn ế! :smile:

5 Likes

“phục vụ” người hỏi cái gì ở đây, phục vụ người trả lời mới đúng. Diễn đàn tên là “dạy nhau học” chứ ko phải là dạy bạn học. Người trả lời sẽ được lợi nhiều hơn người hỏi, vì trả lời 1 câu ko phải 1 lần mà tới 10 lần với 10 cách khác nhau.

Mình ít khi nào trả lời những bài viết ko làm cho mình mở mang tầm mắt. Ví dụ: sửa lỗi danh sách liên kết. Đọc cả trăm dòng code tìm lỗi sửa, lần 1 ồ dấu & này cần thiết, lần 2 ồ dấu * này có thể viết thành &, lần 3 ồ ko cần dấu & làm gì nữa viết thành method luôn là khi mình mới bắt đầu học dslk. Lần 4 viết ngắn gọn 5 dòng thành 1 dòng, lần 5 viết thành template, lần 6 khám phá ra cách chia file template, lần 7 viết lại hoàn toàn theo chuẩn RAII, lần 8 viết lại hoàn toàn với smart pointer, lần 9 viết thêm iterator cho nó giống thư viện chuẩn, lần 10 viết thêm phương thức sắp xếp. Mỗi lần đụng tới dslk lại là mỗi lần nhìn nó với góc độ khác. Ko ai rảnh mà đi nhìn cái code cũ xì 10 lần cả, trừ phi bạn là giáo viên được trả tiền để làm việc nhàm chán này…

tới lần 11 ko biết làm gì thêm, quay lại vô diễn đàn thấy 1 câu hỏi “ai tìm giúp em lỗi dslk này với” thì bạn có bỏ thời gian nửa tiếng 1 tiếng ra debug giúp họ ko? KHÔNG vì bạn đã làm điều này ở lần 1 2 3 rồi. Bạn đã tự học hỏi thêm 4 5 6 7 8 9 10 nữa, bây giờ quay về số 0 số 1 thì nó ko có ích lợi gì cho bạn cả. Vậy tại sao bạn phải trả lời? Trừ phi ăn bánh trả tiền chứ “giựt” câu trả lời thì ko những ko có ích cho bản thân mà còn làm hại các newbie mới học, họ cũng cần đi bước 1 2 3 như mình, mà mình giựt mất như vậy ko được cho lắm.

dạy nhau học tức là phải lợi ích cả 2 bên: người hỏi và người trả lời. Người trả lời ko thấy có ích cho họ thì mắc mớ gì phải “phục vụ” người hỏi. Nhất là khi người hỏi cũng chả cần quan tâm tới câu hỏi của họ sẽ giúp được cho ai khác, chỉ biết nghĩ cho họ, giải quyết được vấn đề trước mắt là xong. Ví dụ: dừng màn hình sau khi chạy xong, có cách triệt để phải đi vòng 5 bước, với cách ăn xổi chỉ cần 1 bước là xong, 90% người hỏi sẽ chọn cách ăn xổi. Vậy bạn mất công 15 phút viết ra câu trả lời triệt để làm gì? Cuốn theo chiều gió chỉ cách ăn xổi?

hỏi bài tập
hỏi xong ko bao giờ quay lại trả lời
hỏi xong tự giải được ko bao giờ quay lại trả lời
hỏi xong chọn câu trả lời tầm bậy
hỏi xong ai trả lời thì xin facebook
hỏi xong ai trả lời 1 đoạn code thì đi xin cả chương trình
v.v…

nhiều thể loại “hỏi” ko xứng đáng trả lời lắm. Phục vụ người hỏi cái gì ở đây.

7 Likes

chắc bạn nhạy cảm quá thôi, chứ ai hơi đâu mà rảnh để đánh giá hay bực bội hay suy nghĩ tiêu cực về người khác (No one care ^^) Lập trình viên thì càng no care, lo fix bug rùi.

Bạn nghĩ việc trả lời những câu hỏi có sẵn đáp án, cái đồng cảm của bạn là tốt. Nhưng mình lại nghĩ, để người ta tự tìm tòi mới là tốt cho họ. Bạn có lòng nhân đạo của bạn, mình có lòng nhân đạo của mình

Người hỏi biết vô diễn đàn, biết cả tạo topic mà nói không thể search gg thì hơi phi logic.

Thêm nữa, đa số các lập trình viên mà mình tiếp xúc. Các anh các chị, các đồng nghiệp, khi mình hỏi đều được trả lời nhiệt tình và mình thấy đa số lập trình viên đều khá tốt. Tuy hơi khô khan nhưng bạn nói vô cảm, không biết đồng cảm thì minh không đồng ý.

4 Likes

"Phục vụ’ đơn giản ở đây là một thứ gì đó sinh ra và được sử dụng. Và ở đây nó chỉ là một trang web. Không nói về việc con người “phục vụ” nhau. Phải làm điều này, điều kia một cách áp đặt.

Mình nghĩ bạn có cái nhìn tiêu cực về chữ “phục vụ” hay sao đó.

Mình mang tới một cái nhìn nhận mới, nó không phải một cái điều gì xấu xa. Mình nói rằng cái nhìn nhận mới bởi vì hầu như các bạn cảm thấy không phù hợp.

Bạn có quan điểm của bạn, bạn có sự lựa chọn của bạn và mình có quan điểm của mình.

Chúng ta đều có sự lựa chọn, không phải ép buộc bản thân làm điều gì không thích. Như vậy thì chúng ta mới hạnh phúc được.

Mình nói “cởi mở hơn”. Bởi vì theo sự cảm nhận của mình, mình thấy điều này thật lạnh lùng, đó là cách cử xử với nhau, khi hỏi và đáp trên mạng. Nó cũng nói lên cách cư xử ngoài đời.

Đó là cảm nhận và quan điểm của mình.

Các bạn nếu thấy không phù hợp với bản thân thì không áp dụng.

Mình sẽ chấp dứt cuộc nói chuyện ở đây. Bởi vì mình thấy rằng các bạn hầu như không cùng quan điểm với mình. Chúng ta không có thời gian, cũng như tinh thần để nói quá nhiều. Nói nhiều rồi cũng sẽ không đi về đâu.

Hi vọng sau bài viết này, chúng ta vẫn vui vẻ và hiểu nhau hơn. : )

Thực ra thì ai cũng sẽ hiểu rằng từ “phục vụ” nghĩa là làm thỏa mãn người kia thôi :slight_smile: còn

Trang web không phải là người trả lời :slight_smile: mà là con người

Theo mình thấy, trong ngành này thì tự học, tra cứu thông tin là một kỹ năng rất quan trọng :slight_smile: nên là việc trả lời mấy câu quá đơn giản thì khá là khó chịu với mình :slight_smile: Nên để các bạn ý tự tìm hiểu, vậy tốt hơn

3 Likes

Nói tới đây tôi dám chắc bạn này đang muốn áp đặt suy nghĩ của mình cho người khác. Và khi không áp đặt được thì quay ra blame.

Tôi nói thật cho bạn biết, chỉ cần câu hỏi đặt ra không thể hiện thành ý, có tính ra lệnh, hoặc người hỏi không có tính tìm hiểu, chỉ muốn ăn sẵn, là tôi bỏ qua hoặc có khi đánh flag. Chứ đừng nói mang tính phục vụ, tôi không có nhu cầu phục vụ, nếu cảm thấy thích thì tôi sẵn sàng bỏ rả 1,2 tiếng để giảng những điều cơ bản. Ngay cả diễn đàn congdongjava, tôi cũng khoá và ban khá nhiều account như thế.

Nếu trong một tương lai, bạn đạt được đến 1 trình độ nhất định thì bạn sẽ hiểu được thời gian quý báu làm sao và chữ “phục vụ” phải có nghĩa như thế nào , chứ không phải sẽ giúp bất cứ ai khi họ cần.

5 Likes

Khi bạn dùng trang web để bạn làm một điều gì đó. Như vậy gọi là trang web phục vụ cho những nhu cầu của bạn.
Người dùng họ hỏi trên này, họ muốn có câu trả lời. Và người trả lời thì muốn đưa ra câu trả lời. “Muốn…” ở đây là nhu cầu, “phục vụ” ở đây là trang web, hay nói cách khác nó “phương tiện” để phục vụ nhu cầu “hỏi và đáp”. Bạn thể viết lên câu trả lời của bạn hoặc không. Chứ ai mà ép buộc bạn được. Và đâu phải họ có nhu cầu, họ dùng trang web để hỏi và
rồi họ sẽ được đáp ứng. Ý mình chỉ như vậy thôi. Ai cũng có thể hỏi và trả lời, chưa nói tới sâu hơn. Không có ý nói con người là “trang web”, có thể “thay đổi” để phục vụ người khác khi có “nhu cầu” hỏi đáp.

Chúng ta là con người nên có những quan điểm khác nhau, đó là điều đương nhiên. Đã nhiều bình luận và không cùng quan điểm. Mình dừng lại không có nghĩa mình yếu đuối mà vì mình có lý do của riêng của mình. Chả nhẽ, mình phải liệt kê đầy đủ lý do. Bạn làm sao hiểu được mà bạn nói mình áp đặt này nọ rồi quay ra blame. Đó chỉ là quan điểm của bạn.

Mình viết bài này khi thấy những comment, mà với mình đó là sự lạnh lùng. Mình chỉ nói ra cảm nhận của mình mà thôi. Bạn hãy nhìn nó như một quan điểm, nó không phải sự thật hay luật lệ. Bạn không có cùng quan điểm. Không sao cả, chúng ta ở đây để đưa ra quan điểm của chúng ta. Không áp đặt người khác phải làm theo quan điểm nào đó. Nếu bạn thấy quan điểm nào đó lạ lẫm với bạn, đó là điều đương nhiên.

có những câu nếu gg ra thì không nên hỏi. Nhưng việc không nên hỏi những câu cơ bản thì đó là một sai lầm của người đặt câu hỏi này!!! Đôi khi tôi nghĩ câu hỏi này thật ngu ngốc. Vì: Cái gì cũng bắt đầu từ cái cơ bản hết. Nếu diễn đàn này chỉ hỏi và trả lời những câu vừa và khó thì những người nhập môn làm sao hiểu và lĩnh hội được. Mặt khác nếu một người đặt hỏi câu cơ bản thì thông qua việc trả lời sâu tận gốc rễ bản chất từ cái cơ bản đó (chắc nhiều người chỉ code nhưng bản chất gốc rễ của các thành phần của từng câu lệnh lại không hiểu, chỉ biết triển khai) cho những người đó thì họ tiến bộ rất nhanh. cái này tôi nghĩ gg không có. Và cuối cùng như nhiều người nói: thích thì trả lời, không thì thôi. Không nên đặt những câu như thế này!!!

1 Like

Đối với mình nếu gặp mấy câu quá dễ thì mình làm ngơ luôn, chả thèm nhắc họ phải tra Google làm gì. Bởi vì mình đã gõ muốn hư bàn phím về việc “Làm ơn học cách xài Google đi mấy bạn trẻ”

https://daynhauhoc.com/t/thao-luan-tra-loi-cau-hoi-nhu-the-nao-de-giam-viec-hoi-ngu-cua-newbie/40522/2

https://daynhauhoc.com/t/tu-hoc-them-java-nhu-the-nao/60062/2

https://daynhauhoc.com/t/newbie-hoi-kho-chiu-hay-de-chiu/52504/7

Và có ai đó cho cái TL/DR cho bài #1 của chủ thớt không? Dài quá làm biếng đọc lắm, đang coi WC nữa :laughing:

Có những bài thể hiện độ “ngu” của người hỏi như bài “gruop by” thì phải là người đủ tâm huyết hoặc quá rảnh mới đi trả lời (chắc do mình quá rảnh vào thời điểm đó)

Và đây là diễn đàn hiếm hoi mà cái tên nói lên phương châm hoạt động: dạy nhau học . Nghĩa là bản thân chủ đề người chủ thớt đặt ra có thể giúp cho người khác (người đọc chủ đề và người thảo luận) cảm thấy được tôn trọng và có nhiều điều để học hỏi, suy nghĩ, có tâm huyết để trả lời

Lí do vì sao mình chỉ nói 1 chiều: Người trả lời cũng cần được tôn trọng, có hứng thú tranh luận để học hỏi? Bởi vì diễn đàn sinh ra dành cho người tạo topic vào thảo luận đầu tiên. Có thể là người thắc mắc muốn xin ý kiến, học hỏi từ những người trả lời hay là người châm ngòi cho một cuộc tranh luận

Diễn đàn luôn theo thiên hướng 2 chiều, nhưng người hỏi là người mở topic luôn là người chủ động, vì thế họ phải tôn trọng người đọc, trả lời trước. Chủ topic đặt vấn đề với sự tâm huyết, tôn trọng người khác thì người khác sẽ tôn trọng lại thôi

Tóm lại, trước khi bảo người khác thiếu tôn trọng, hay gắt gao với các chủ thớt thì hay làm ơn đọc #1 trước rồi tự suy nghĩ xem một câu hỏi thiếu sự đầu tư có xứng đáng nhận được một câu trả lời tôn trọng không

Thế nào là một câu hỏi có sự đầu tư?

• Nếu hỏi bug thì phải có error log
  • Có code thì làm ơn format
  • Nếu có research thì có thể trình bày quá trình research
  • Và nếu tự mình fix bug thành công thì làm ơn nêu luôn solution và tíck dấu xanh để người sau tham khảo
6 Likes

// mình là người có tâm, mình sẽ rút gọn cho ai cần

tl;dr

• Chúng ta không nên tỏ thái độ phân biệt / coi thường với những người đăng câu hỏi dễ (-> rất dễ) ở DNH.

• Họ cần được tôn trọng, cần được yêu thương (sao lại có yêu thương ở đây nhỉ?). Chúng ta không nên nghĩ xấu về họ, đổ lỗi cho họ là lười biếng, ngu dốt, vì chúng ta không thấu hiểu họ, không nên quăng mỗi câu “Search Google đi” vào mặt họ.

-> Đừng lạnh lùng vô cảm với những câu hỏi dễ (-> rất dễ) và người hỏi. Ta nên giúp đỡ họ nhiệt tình.

11 Likes

A post was merged into an existing topic: Topic chứa các reply được cho là off-topic - version 2

Cảm ơn bác @superthin rất nhiều :smiley: từ ngày mới join DNH, từ ngày mới chập chững những dòng code đầu tiên, và những câu hỏi dường như là ngớ ngẩn nhưng vẫn được chỉ dẫn và giải đáp rất tận tình.

Có hả? Hồi giờ toàn vào các diễn để… đá đểu các thành viên khác là chính, hiếm khi giải đáp cho ai :smiley:

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?