Cài đặt và cấu hình java trên ubuntu 16.04

Em mới di cư sang ubuntu , đang phải cài đặt java để code java server faces .Nhưng cài đặt và cấu hình mãi không được , có ai biết em sai ở đâu không.Hiện tại em khởi tạo project trên netbeans mà nó cứ xám xịt

Chủ topic định sử dụng OpenJDK hay Oracle Java JDK? Và cụ thể là version mấy? Tìm kiếm theo từ khóa là có thể cài đặt được. Tham khảo một bài Hướng dẫn.

2 Likes

Hi Vinh Pham
Cái này lỗi do netbin thì phải bạn kiểm tra lại cài netbean xem log toàn báo netbean module.

P/S Chuyển qua dùng eclipse thử xem có lỗi không.

1 Like

cài xong gõ java -version , và javac -version là biết cài thành công hay không , bạn cài thử editplus vào rồi cấu hình compiler + build code vẫn ngon mà…

1 Like

Kiểm tra JAVA_HOME bằng lệnh sudo update-alternatives --config java
Kết quả của mình:

=> JAVA_HOME của mình là /usr/lib/jvm/java-8-openjdk-amd64
Nếu có đường dẫn JAVA_HOME, copy đường dẫn đó
Bạn mở file /usr/local/netbeans-8.2/etc/netbeans.conf và sửa
netbeans_jdkhome="<paste JAVA_HOME vào đây>"

P/S1: Tìm trong Google ra cũng khá nhiều kết quả đấy, tra Google nhiều lên nhé bạn :smiley:

P/S2: Nếu không muốn lằng nhằng thì cài Java + Netbeans bundle http://www.oracle.com/technetwork/articles/javase/jdk-netbeans-jsp-142931.html

1 Like

Muốn cài nhanh ko phải config nhiều có thể gỡ bản netbean hiện tại và down bản netbean tích hợp jdk luôn ở đây

1 Like

Bây giờ em mới biết là có 2 bản JDK.Cảm ơn anh nhé!

Đúng cái em cần ạ,cảm ơn anh nhé.Sáng đợi mãi không ai vào bình luận , tối nay đông qúa hehe

cảm ơn bạn nhé , mình mới dùng linux nên không quen mấy vụ cấu hình lắm.Rất mong được làm quen với bạn để học hỏi thêm

bạn ơi, bạn có thể giải thích cho mình là, tại sao mình không set biến môi trường mà vẫn chạy được clipse không vậy, mình cài
jdk

sudo apt-get install oracle-java8-installer

jre

sudo apt-get install openjdk-8-jre
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?