Đặc điểm ngành Hệ thống Thông tin, ngành Công nghệ phần mềm và ngành Khoa học Máy tính

Anh chị nào hiểu giúp em hiểu rõ đặc điểm chính của các ngành Hệ thống Thông tin, ngành Công nghệ phần mềm và ngành Khoa học Máy tính với ạ. Cảm ơn mọi người nhiều lắm.

Tại không thấy ai trả lời nên mình trả lời cho bạn vậy. Nếu thấy đúng thì nhấn dấu tick cho mình nha :blush:

Công nghệ phần mềm:
Học về: kiến thức, các công cụ, và các phương pháp cho việc thiết kế phần mềm.
Công việc: Thực hiện các tác vụ thiết kế, xây dựng, kiểm thử (software testing), và bảo trì phần mềm.

Hệ thống thông tin:
Học về: Phân tích viên hệ thống, Tích hợp hệ thống, Quản trị cơ sở dữ liệu, Phân tích hệ thống thông tin…
Công việc: Như trên.

Khoa học máy tính:
Học về: Lý thuyết về thông tin, tính toán, giải thuật…
Công việc: Như trên.

Nói chung: Sau khi học xong các môn cơ sở ngành thì bạn có thể tiếp cận được hầu hết các ngành trên đây (bằng tự học, hoặc đăng ký học).Bạn sinh năm 97 thì chắc học năm nhất. Vậy bạn có được nhà trường định hướng không?

5 Likes

khoa học máy tính là học tất cả mấy cái trên em nhá ! tính toán giải thuật chỉ là sâu hơn các phần khác thôi

1 Like

Mình cảm ơn 2 bạn :D. Hiện tại mình học xong năm nhất rồi, mình đang bắt đầu tìm hiểu xem mình thích ngành nào nhất. Mình thì thích đi nhiều nhưng vẫn thích code, thích quản lý một hệ thống nào đó của công ty mà mình chưa biết nên bắt đầu từ đâu

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?