Có nên chọn Assembly làm ngôn ngữ lập trình đầu tiên cho người mới học?

Assembly ngôn ngữ bậc siêu thấp, Python siêu cao. Đố bạn học được đấy. C++ mà sợ thì Assembly bạn chết điếng. Tùy vào cái việc bạn muốn làm mà bạn chọn, mỗi cái ngôn ngữ nó tạo ra đều có mục đích ý nghĩa riêng của nó. Trước phi hỏi người khác bạn nên học ngôn ngữ nào thì nên giải thích mục đích bạn học lập trình trước đi.

2 Likes

Mình học lập trình vì mình muốn hiểu cách máy tính cơ bản hoạt động, và muốn đọc hiểu code, và làm game trên Godot. Bạn không cần đố mình vì đằng nào mình cũng phải chạm tới phần cứng thôi. @.@

1 Like

Hiểu phần cứng thi Intel 8086 mà học, làm game thì phải biết C++ nha.

1 Like

Another reason for why I chose to learn Assembly 6502/65816 was is because I want to make homebrew games for the nes and snes emulators, and I myself really like 8 bit computer, so I don’t find any reason to learn a much harder assembly language one like the Intel 8086. I use Godot to create my game, not only does it have its own language GDscript which is inspired by Python but it also supports many languages including C and javascript, Rust.

Sorry I have to write in English since my Vietkey got deactived.

2 Likes

Mình học lập trình nhúng nên mình học Assembly không sao chứ bạn lập trình game chỉ mất thời gian thôi. C++ lúc nào cũng là lựa chọn tốt nhất hết.

Cơ bản Assembly nó không có giống nhau, mỗi con vi xữ lý nó lại có một tập lệnh khác nhau, thanh ghi cũng khác, chức năng từng thanh ghi cũng khác. Nên học rất mất thời gian mà kết quả nó cũng chả mạng lại cho bạn nhiều đâu. Mình lập trình nhúng tiếp xúc với phần cứng cấp thấp mà cũng toàn dùng C. Assembly học nó chỉ làm giảm tuổi thọ của bạn thêm thôi.

2 Likes

Hì hì

Tớ thấy @MadNovicePoga đã biết mình muốn gì rồi, nên có lẽ chúng mình nên chúc cậu ấy sớm học được Python và Asm.

Cá nhân tớ không thấy vấn đề gì khi học như vậy. Học về Asm cho phép cậu hiểu sâu hơn những gì mà máy tính thực sự thực hiện đằng sau các câu lệnh bậc cao (con trỏ C chẳng hạn :smile: ). Tớ nghĩ ngôn ngữ này có nhiều lợi ích lắm!

Tớ rất mong sớm nhìn thấy cậu hoàn thành 2 ngôn ngữ này ở mức cơ bản. Cậu đã có định hướng, kế hoạch, nên giờ cậu cứ thực thi thôi :smile:

5 Likes

bạn đang phạm phải một sai lầm vô cùng nghiêm trọng. Bạn nên lắng nghe những tiền bối. Thế giới chẳng ai học theo cái kiểu như bạn cả. Chắc bạn là học viên mới chập chững bước vào nghề.

2 Likes

Sau khi nghe mọi người nói, thì mình quyết định không đụng vô Python nữa, trừ khi sau này công việc yêu cầu. Và mình sẽ chọn Assembly6502 làm ngôn ngữ đầu tiên của mình.

Nói thật lòng thì trong nhóm của mình cũng có nhiều tiền bối học assembly làm ngôn ngữ đầu tiên, nên mình không biết ý của bạn là gì khi khẳng định trên thế giới chẳng ai bắt đầu với assembly. Họ gần đây cũng mới bảo mình học đi không có vấn đề gì cả.

Mình chỉ nói vậy thôi.

Hi @MadNovicePoga,

Vì cậu đã có quyết định chính thức, tớ nghĩ sẽ tốt hơn nếu tớ có thể đóng cuộc thảo luận này, để tránh việc mất thời gian vào việc thảo luận không đáng có. Cậu thấy sao? :smile:
Nếu đồng ý, tớ sẽ đóng cuộc trò chuyện này giúp cậu.

3 Likes

Vâng ạ, cảm ơn cậu nhiều ạ (๑’ᴗ’)ゞ

1 Like

This topic has been closed as per request.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?