Cách compile c/c++ trên sublime?

rồi điền vào D:\CodeBlocks\MinGW\bin chứ giề :grinning: . Mà điền ở sau chỗ nào nhể mình để sau cùng mà ko được :rage:

cho vào sau cùng, trước là dấu “;” không có space nào hết

Có dấu ngoặc kép “” ko vậy bạn , và khi mình mình viết code xong thì save trong thư mục bin của D:\CodeBlocks\MinGW\bin lun ah` :no_mouth:

không có “”. Code thì không nhất thiết phải lưu vào thư mục bin. Save với tên.cpp là được

Vậy sao làm như thế rồi mà nó vẫn ko chạy nhỉ :grimacing:
http://www.ishaanrawat.com/building-running-c-in-sublime-text-windows/
Mình làm theo link như trên nữa rồi mà . Bạn coi dùm có thiếu sót gì nữa ko :cold_sweat:
Code Block dùng chán quá :)))))))

=)) v thôi xài codeblock đi

Code Blocks thấy nản quá đi -_-

bạn nản là nản thế nào? Tạo project lằng nhằng? hay code editor nhìn không đẹp? Có thể sửa lại giao diện cho nó mà

Đúng rồi đó bạn khi mình build được thì nó cũng nói như vậy nhưng khi bấm cho nó chạy xuất ra ngoài màn hình thì ko được . Hay là phải chạy qua cmd ?

nó không có màn hình cmd nha bn :v

Tức là nó chỉ xuất ra chữ Hello! , nhỏ tí xíu như vậy thôi hả bạn =))))))

Code như thế thì bn đòi nó xuất ra gì nữa =))

Thấy ông thầy mình dùng cái gì ấy để chạy ra nó đẹp ngất trời mà phải dùng cái g++ ấy , ổng dùng macbookretina :))) . Nhưng mà của mình thì ctrl shift built thì nó lỗi : The system cannot find the file specified . Quá đã thèm lun :confused: :sleeping:

Cái Sublime Text 3 nó sửa được rồi nhưng mà cái chương trình như thế này chạy là nó báo hư liền làm sao để cho nó xuất ra ngoài màn hình console như code blocks đây bạn :blush: . Chẳng hạn như bài này thì nó báo xuống dòng dưới là :

nhap 3 canh cua tam giac: day ko phai la tam giac[Finished in 0.4s]

Bài này mình làm thử đây nếu là code block thì xuất ra màn hình nhập số vào được liền còn cái này thì chịu

#include<iostream>
#include<cmath>
using namespace std;
int main()
{
    float a,b,c;
    cout<<"nhap 3 canh cua tam giac: ";
    cin>>a>>b>>c;
    if((a+b)>c && (b+c)>a && (a+c)>b )
        {
        float p=(a+b+c)/2;
        cout<<"chu vi cua tam giac la: "<<p<<endl;
        float s=sqrt(p*(p-a)*(p-b)*(p-c));
        cout<<"dien tich cua tam giac la: "<<s<<endl;
        }
    else cout<<"day ko phai la tam giac";
}

đã bảo là k nhập tay được. cho giá trị trước trong code =))

mình dùng sublime text 3 trên Windows.mình đã build được file nguồn C++ trên sublime text 3 và báo finished.nhưng khi mình bấm để chạy nó không hiện kết quả ra màn hình Console của sublime text 3.mà phải vào nơi lưu file nguồn chạy tập tin .exe mới hiện ra cửa sổ Console của Windows. ai chỉ mình làm sao có thể cho kết quả nó hiện ra ngay trên cửa sổ Console của sublime text 3

sublime không cho nhập dữ liệu như console của windows nhé bạn :smile: nhưng chạy .exe mới đúng chuẩn đấy
còn cách để kích hoạt cửa sổ console từ trong sublime thì bạn thử cái này xem http://wbond.net/sublime_packages/terminal

Không biết chạy như này có đúng ý bạn chủ thớt đang nói ko?

1 Like

Làm thế nào để mở được cửa sổ cmd đó thế bạn , mình cảm ơn nhìu

Đầu tiên là bạn phải cài compiler của c để chạy trên sublime. tdm-gcc :grin:
Sau đó bạn mở tools -> build system -> new build system, copy đoạn này vào:

{
"cmd": ["gcc", "${file}", "-o", "${file_path}/${file_base_name}"],

"file_regex": "^(..[^:]*):([0-9]+):?([0-9]+)?:? (.*)$",

"working_dir": "${file_path}",

"selector": "source.c"
}

Save lại, đặt tên nó là C.sublime-build

Cài Shell TurtleStein, mở package control -> install package, type cái đó vào cài.
Xong rồi test thử, tạo file mới, viết chương trình nho nhỏ, lưu thành file.c, sau đó để chạy cmd thì bạn bấm ctrl+shift+alt+C, rồi chuyển tới folder có chứa chương trình c của bạn, bạn type tên chương trình, ví dụ file bạn lưu là test.c thì bạn chỉ cần type test trên cmd thôi.

12 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?