31 tuổi có nên chuyển nghề học lập trình?

Bác thích thì cứ thử học thôi ngại gì vết bẩn @@ vote học

EM cũng giống như anh, đang muốn bỏ việc học lập trình, anh giờ sao rồi, đã học đc chưa ạ

Chào mọi người, em cũng 28 tuổi rồi, giờ bác 31 tuổi và 27 tuổi tình hình thế nào rồi ạ

lập trinh rộng lắm a ak, nhiều mảng khác nhau đòi hỏi những tố chất khác nhau , k nhất thiết là phải logic sáng tạo cao mới làm dc, e thấy ăn thua là anh có quyết theo nó đến cùng k thôi. e thì dc cái thích môn toán từ bé nên học thấy vô cũng nhanh,

Lặp lại nội dung: Chia sẻ kinh nghiệm tìm việc fresher hoặc thực tập java backend

cứ mạnh dạn học đi bác,không có gì mà phải sợ cả không đi làm cty thì mình làm freelancer,làm freelancer cũng có nhiều dự án nhỏ mà,nếu có đam mê và có tính cần cù là ok rồi,tuổi tác không quan trọng,quan trọng là Bác có thực sự quyết tâm hay không,mà cho em hỏi giờ bác đã theo code chưa

Chào bạn, mình cũng 31 tuổi và cũng ở Nha Trang đây, mình cũng đang bắt đầu học lập trình qua các khoá học online trên mạng, mình thấy cũng dễ hiểu chứ không đến nổi nào, nếu cố gắng thì sẽ học được thôi. Nếu muốn bạn có thể học chung với mình, có người cùng học mình nghi sẽ vui hơn và có thể hỗ trợ lẫn nhau. Còn nếu bạn sợ tuổi tác thì nên tham khảo bài này nhé https://techtalk.vn/50-tuoi-la-qua-muon-de-bat-dau-hoc-lap-trinh-cau-chuyen-duoi-day-se-khien-ban-phai-nghi-lai.html . Minh nghĩ không có gì là muộn, học xong có thể làm freelancer mà lo gì. Bạn có thể trao đổi với mình qua email này: [email protected]

Mình giống bạn , năm nay 31 đang học java web

Bạn đã đi làm chưa ?

Mình xin chia sẻ một ít kinh nghirjm vào nghề lập trình tuổi 32 từ không biết gì về nghành này . Mình mạnh dạn xin vào học việc một công ty nhỏ và bắt đầu với vị trí học việc dev mobile , sau 2 tháng học hỏi các em trong công ty thì mình được nhận vào thử việc , sau 3 tháng mình được nhận chính thức . Mình nghĩ nếu các bạn đam mê thì cố gắng sẽ tốt thôi , đừng có suy nghĩ già rồi sẽ không theo kịp các bạn trẻ .

1 Like

Bạn cho mình hỏi là hiện giờ bạn vẫn làm kế toán hay chuyển qua làm dev ạ?
P/s: mình cũng đang làm kế toán và muốn tìm hiểu về code ạ ^^

Anh cho em hỏi là anh tự học hay học ở trung tâm nào vậy ạ?

ban đầu mình tự học C# sau đó vào công ty học flutter

1 Like

Hiện bạn đang ở VN hay sao ạ , mình hiện đang muốn theo dev nhưng ngại tuổi tác . Các trung tâm cũng nói mình zay , ở VN tuổi 32 bắt đầu thì ko ai nhận

bạn có background kinh tế thì học thêm các khóa chứng chỉ về data analyst rồi xin job thôi, đừng lao đầu vào học ĐH CNTT chi cho mệt. Nó không giải quyết thêm vấn đề. Nếu chọn hướng dev thì bạn phải nỗ lực 100% sức lực mới mong cạnh tranh được thì bạn đã qua 30 tuổi rồi. Nên mình chọn roadmap nào dễ đi vẫn đi áp dụng cả background hiện có là làm về data analyst.

1 Like

Tui cũng 32 nè, lúc đầu cũng học kinh tế sau đó chuyển qua học VB2 bên CNTT ở trường KHTN, thật ra thấy lập trình không khó gì ? Sau khi học xong mấy môn gọi là cơ bản như NMLT, CTDL hay LTHĐT và lý thuyết đồ thị thấy tiếp thu được có thể theo được , và học CSDL, hệ thống thông tin…, thiết kế phần mềm…Sau này mình thấy khá là bực vì có nhiều người bảo già sẽ không code được làm mình lao đầu luyện tập trên codeforce, leetcode giải rất nhiều bài toán để chứng tỏ khả năng coding. Bây giờ thì khả năng code của mình cũng đã tiến bộ nhiều lắm rồi, giờ chỉ đi làm là có cơ hội phát triển hơn thôi
TUY NHIÊN NHIỀU CÔNG TY NÓ SẼ KHÔNG NHẬN MÌNH LÀM FRESHER VÌ CÓ THỂ NÓ CHÊ MÌNH GIÀ VÀ CHẤP NHẬN SỬ DỤNG NGƯỜI TRẺ HƠN => Thực ra mình ko dám nhận mình lập trình giỏi hơn nhiều người vì có những bạn trẻ hơn từng ACM v…v rồi hồi cấp 3 học chuyên tin các kiểu, tính ra mình bắt đầu khá là muộn nhưng mà có nhiều bạn học mà không biết mảng 2d như thế nào cũng được nhận làm đó. Tóm lại ở VN nó rất kén tuổi nhất là đối với CNTT nhiều khi mình cũng tức lắm mà không làm gì được đôi khi cũng cảm thây bất công lắm chứ, nên giờ mình có thể xem xét làm lại công việc cũ rồi code các bài toán giải thuật trên mạng nó cũng thú vị đấy chứ

Mình 32 tuổi và đang tìm hiểu về lập trình web, bạn đã học chưa vậy?

Cái này theo mình bạn nên chọn ngôn ngữ nào rồi học Framework của nó. Mấy này mình thấy không có khó học cũng nhanh thôi, theo quan điểm của mình để là 1 lập trình viên giỏi là phải có khả năng giải quyết vấn đề, tìm ra cách làm tốt nhất mà cái này phải tập luyện rất nhiều. Tuy nhiên nhiều HR nó hay dựa vô các project trên CV để gọi đi phỏng vấn, đối với level như Fresher thì rất “dễ” chép từ trên mạng xuống chính vì thế khó đánh giá được kỹ thuật và một khi đi làm sẽ có những Task để giải quyết khó hơn thì làm không nổi. Khi làm phần mềm tôi thấy nhiều người hợp tác mới làm được phần mềm mà dùng project để đánh giá là không thực sự chính xác về kỹ thuật của họ.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?