31 tuổi có nên chuyển nghề học lập trình?

Thank các bạn chắc mình đóng topic thôi, học lập trình ở trường hợp của mình coi bộ không ổn rồi.

Em 27 tuổi, ở Lâm Đồng , cũng có hoàn cảnh giống anh, đang tự học lập trình .

tự học hả em, nói thật a trước giờ cũng tự học nhiều cái, nhưng mà riêng cái công việc như cntt này thì a cảm thấy tự học cũng ko ăn thua, nó đòi hỏi tư duy logic với sáng tạo hơi bị nhiều, a đc cái siêng thôi, hehe.
Học ngoại ngữ thì khó kiểu gì cũng cố đc còn học lập trình chắc phải có tố chất nữa chứ lỳ thôi là ko đủ…
Em may hơn a là còn trẻ, dưới 30 thì muốn đổi nghề chắc ko đến nổi khó như vầy

Bác cũng có nhiều nét giống em rồi, cho hỏi giờ bác tính thế nào

Anh cũng vừa làm vừa học ngoại ngữ thôi em, có gì cần thì mình cũng chỉ biết dựa vào ngoại ngữ chứ chả còn time để mà thay đổi nữa

Ngoại ngữ giỏi không lo chết đói =))
Bác cứ cày ngoại ngữ giỏi thì chẳng cần lập trình làm gì.
Bây giờ tiếng Nhật cũng đang rất hot, nhu cầu tuyển dụng nhiều, lương cao, bác có thể tham khảo.

1 Like

uh, đang cày cả tiếng anh và tiếng nhật, kiếm đc ielt ngon tí với cả N3 tiếng nhật thì tốt, tận dụng time để học trước khi già hơn và ngu đi do lười. kaka

Em thấy nếu bác giỏi tiếng anh thì coi như đã thành công 50% trong ngành lập trình rồi, em đây tiếng anh k giỏi nhưng dc cái tư duy toán tương đối tốt , giờ tự học mà đang thấy khó khăn chồng chất đây, h:sob:

Anh cũng chả giỏi gì đâu, chỉ vì tiếng anh nó có nguyên tắc nhất định, mình siêng thì lâu dần nó cũng vào đầu, còn như lập trình nó thú vị hơn là nó vì nó phải động não nhiều. Có điều bây giờ mà a theo thì ko biết ai nhận mình làm rồi cũng chả còn động lực để mạo hiểm như hồi 20 tuổi nữa. Học tiếng anh hoặc ngoại ngữ thì cứ chăm là sẽ giỏi còn học lập trình và cntt nói chung mà ko có năng khiếu với óc sáng tạo thì cứ bình bình. Với cũng chẳng ai đảm bảo là mình chăm học sẽ thành công như học ngoại ngữ cả…

Nhưng mà lập trình mà vượt qua đươc khó khăn cũng như giải đc nhưng bài toán mà ít người giải đc thì tự hào lắm, a chưa học như a hiểu như vậy. Chứ ko vậy thì giờ thế giới ai cũng đề cao cái nghề lập trinh và ngành cntt này. Nói thât, a cũng thấy ngưỡng mộ những anh em nào giỏi nghề lập trình. Vừa kiếm tiền nhiều vừa đc xã hội tôn trọng

Nếu bac thích lập trình thì cứ theo đưổi
thôi, có nền tảng tiếng anh đã là một lợi thế rất lớn rồi, e thấy lập trình có nhiều lĩnh vực không cần sử dụng nhiều đến tư duy logic mà. còn sáng tạo thì tùy, làm đến chức vụ cao thì mới cần thôi chứ nhân viên thì e nghĩ cũng k quan trọng lắm. với lại sáng tạo là cái có thể rèn luyện qua công việc được

Giờ theo đuổi nó mang tính sở thích e à, trong khi đó a vừa phải nghĩ về kiếm tiền từ nó nữa. Tập trung cho nó mà ko kiếm đc tiền do ko ai nhận mình làm thì gay go. học 1 mảng nào đó rồi về vọc chơi thì còn đc, hehe

Ngay đến cái FPT aptech nó kêu a cứ học đi rồi xong nó sẽ xin việc cho, nếu a tầm 27t như e chắc a nhận ngay ko suy nghĩ, còn giờ mà học xong có mà về tự kỷ làm hacker hoặc là mò mẫm ở nhà chứ chả tin có ma nào nhận làm, haiz

e đây cũng ngày đi làm tối mới có time mà học, mà e làm vườn đó nha

e mà theo đc đến lúc làm freelancer như người ta thì tốt, a cũng chỉ mơ đc làm nghề đó, tự do tự tại. Giờ chỉ còn chăm học ngoại ngữ để làm freelancer dạng dịch thuật thôi… Vì anh giao tiếp ko tốt nên làm nghề gì liên quan đến kinh tế đều chả phát triển đc, nên a nghỉ cứ làm cái gì mà tự mình làm tự mình hưởng là tốt nhất. kaka. Với cả chả bao giờ sợ mất việc khi về già

1 Like

Hahaha, ông đồng hương Nha Trang kia vào đây tưởng đâu tìm kiếm khuyên theo châm ngôn “khi người ta tìm lời khuyên nghĩa là tìm sự ủng hộ/ sự đồng tình”. Nhưng hóa ra, 9/10 người bàn ra hết nên… phát hoảng.

Vấn đề gì cũng vậy, yêu thích là một chuyện, suy nghĩ (một cách nghiêm túc) về nó lại là một chuyện khác, rồi còn các vấn đề kiểu cơm áo gạo tiền,… v.v… thứ nó rượt cho chạy xám mặt. Cuối cùng là sao, là không dám bước chân vào thử sức luôn.

Đầu tiên, phải thừa nhận rằng công việc lập trình không giống như việc chuyên môn sâu kiểu bác sỹ, kiến trúc sư, kiểm toán viên. Người học/ biết lập trình không trường lớp CNTT bài bản lúc đầu sẽ hơi giống người học ngoại ngữ, có thể lúc đầu học chơi chơi thôi, sau đó dùng nó làm công cụ hỗ trợ nghề hoặc chuyển nghề mà dùng ngoại ngữ như là công cụ chính để kiếm sống.

Tiếp theo, tuy lập trình là thứ có thể là công cụ phụ trợ nhưng nó cũng giống như ngoại ngữ, nó phải được áp dụng vào đâu đó, được dùng tới thì mới lên tay nghề. Chứ một ông ngư dân suốt ngày lênh đênh trên biển cùng tàu cá thì xem ra ổng biết lập trình chỉ khiến ổng mệt mỏi thêm chứ không hữu ích gì mấy cho việc kéo lưới, xử lý cá.

Kinh tế chủ topic nói khá chung chung, mơ hồ, không hiểu là chuyên môn làm cái gì? Nó gần gũi với bán hàng, marketing, tài chính hay là gì nhỉ? Nếu công việc là liên quan đến xử lý số liệu, thì có thể có ngách để học lập trình đó là học lập trình VBA để làm việc với Excel, và như vậy việc học sẽ nhẹ nhàng, áp dụng được mà không phải tập trung toàn thời gian lập trình, vẫn đi làm kinh tế kiếm sống được.

Còn nếu muốn bỏ hẳn những gì liên quan đến kinh tế đã học mà lại thấy lập trình là khó khăn thì xem ra tìm nghề khác dễ hơn. Nếu hiện thời chưa từng biết tí gì về lập trình, cứ thử tìm các lớp dạy lập trình cho trẻ em học thử xem liệu hồi giờ sự tưởng tượng về lập trình có đúng không, có thể nhúng tay vào học không hay nó quá xa lạ.

1 Like

sợ thì chẳng sợ gì, học nhiều biết nhiều là tốt mà bạn, ý mình là giờ nó khó kiếm ra tiền đc theo kiểu học đại này nên mới chọn con đường khác thôi.
Mình học về marketting rồi xuất nhập khẩu, nhưng giờ chả làm gì liên quan đến mấy cái đó, đi làm cũng không đụng đến, giờ làm 1 công việc kế toán ko ra kế toán mà kinh doanh ko ra kinh doanh.
Nói chung là nhận đơn hàng của khách hàng rồi báo cáo có xưởng sản xuất thôi. Khá nhàn nhưng vì nhàn nên lương thấp, chả có cơ hội phát huy sở trường ngoại ngữ nên muốn học thêm ngành khác nếu đc thì kiếm thêm tiền từ nó, thậm chí bỏ luôn công việc hiện tại cũng đc.
Cntt hay lập trình cũng là một trong những hướng đi mình muốn tìm hiểu thôi bạn.

Muốn làm Freelancer ít nhân bác lăn lộn vài công ty để có kinh nghiệm để người ta tin tưởng đưa dự án cho mình bác ơi. Hoặc bác giỏi quan hệ thì mình không rõ, mà bác nói mình hướng nội mà :grin:

Cái đó đúng với nghề cntt, còn như dịch thuật thì hình như chỉ cần bằng cấp và test thử khả năng dịch là oke rồi bạn

Nếu kinh tế cho phép thì cứ ra trung tâm học thôi bạn, giờ Mobile app là xu thế, nếu sợ học iOS tốn tiền thì cứ làm Android trước, sau này có tiền thì làm thêm iOS! :smile:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?