Viết hướng dẫn C# cơ bản

Riêng Đạt thì muốn làm một bộ tài liệu C#

• Đơn giản hơn, dĩ nhiên cũng ít kiến thức hơn
  • Viết bằng tiếng Việt
  • Có thể tự học (dành cho dummy)
  • Có thể làm Videos cho nó

Mục tiêu

• có thể tự học được
  • học nhanh được
  • ai cũng có thể học được

Yêu cầu

• dự án phải dễ làm
  • làm phải vui, không áp lực
  • nhiều người tham gia làm được
  • miễn phí cho tất cả mọi người
1 Like

Lấy Learn Python The Hard Way làm phong cách và lấy Yellow Book làm sườn thì sao?

1 Like

Vậy em nghĩ nên dùng cuốn Yellow C# để tham khảo, nó được đánh giá cao trên Github và amazon :smiley: cực kỳ dễ đọc tập trung vào những điều căn bản nhất của C#, nhưng những phần “khó” thì sẽ không được nói tới.

1 Like

Yellow Book Đạt mới đọc sơ qua thì thấy ổn vì nó

• Ngắn
  • Miễn phí
  • review tốt

Nhưng

• Nó hơi nhiều chữ (mục tiêu mình là học nhanh)
  • Viết bằng tiếng anh (mục tiêu mình là ai cũng học được)

Mình có thể review xem có thể chọn phần nào, bỏ phần nào. Luôn khuyến khích người học xem lại tài liệu gốc. Thêm nhiều thực hành như Learn Python the Hard Way.

Rủ thêm nhiều người làm, @DuyNguyen tham gia không?

1 Like

Anh thử nói ra là làm gì kiểu như quay videos hay dịch sách hay gì gì đó để em biết coi có thể không :smiley:
Em là em có down nhiều sách lắm mà chưa rờ tới cuốn nào hết, lười nó vậy đó a :grin:

Dịch sách là một phần công việc

• Tìm tài liệu
  • Dịch
  • Chọn phong cách viết và viết
  • Tham khảo ý kiến bạn bè, chuyên gia để update nội dung
  • Tham khảo ý kiến người đọc
  • Giới thiệu sách
  • Quay videos hướng dẫn

Mình làm từ từ vì

• Làm phải vui
  • Không áp lực

Nhờ các bạn ủng hộ project bằng cách invite bạn của mình vào xem nhé

1 Like

Chắc em tham gia, sẽ cố hết sức :smiley:

1 Like

Nếu làm về dịch sách thì em sẽ tham gia.
Em có thể luyện tập làm video luôn cũng được (quay chục cái / 1 bài rồi gửi cho anh @ltd lọc thấy tía luôn :smile: )

Sắp tới em phải cày cuốc cặm cuội nhưng em nghĩ sẽ giành cỡ 15’ cho cái này.

Ok không anh ?

1 Like

có quay là oke rồi, phòng anh mà quay nói lảm nhảm tụi nó chửi chết. không quay được :stuck_out_tongue:

1 Like

Nếu vậy thì tập trung vào cách làm tài liệu chữ trước, tài liệu videos sau.

Đạt thấy thích phong cách Learn X the Hard Way. Vì nó có nhiều code để thực hành ngay.

Đây là mẫu để làm Learn X the Hard Way

https://gitorious.org/learn-x-the-hard-way/learn-x-the-hard-way/source/663fd4f6afd17f9d16fe10bafe3e64fdfb29e629:

Vụ này em còn non lắm chưa viết document bao giờ, để tranh thủ đọc trước cuốn yellow để xem cái sườn của nó đã, còn phong cách chắc theo Learn X the Hard Way đi. Sẵn bổ túc lại kiến thức :smiley:

1 Like

Đạt sẽ xem qua cái mẫu L X the Hard Way rồi sẽ xác định mình nên làm gì. Tạm thời bookmark làm việc đã.

1 Like

Làm theo cách trang này cung hay nè anh, dễ hiểu http://www.javatpoint.com/java-tutorial

1 Like

Trang javapoint làm tut cũng khá trực quan đấy, nhiều sơ đồ. Cái này hay, mình có thể làm theo được.

P/S: Nhưng mà nếu đầu tư qúa nhiều thì sợ không đủ nhân lực làm đâu.

1 Like

Cái này rộng quá bạn ơi. Chắc chưa làm đc đâu !

2 Likes

Đồng ý, khoảng 50 bài viết đổ lại chắc được chứ Tuấn? Viết ngắn thôi.

1 Like

Dạ dc a !!!

E đề xuất cuốn Head First C#.cuốn này có hình ảnh kèm theo nên học sẽ dễ vào và không có cảm giác nhàm chán

1 Like

“Head First C#” Là tài liệu có bản quyền, không nên sử dụng cho project miễn phí này.

mình dùng làm tài liệu tham khảo không được hả a?mình có đụng gì đến bản quyền của người ta đâu.e thấy trên mạng cho tải ebook miễn phí mà a

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?