Viết hướng dẫn / chia sẻ ở đâu?

Continuing the discussion from Viết hướng dẫn C# cơ bản:

Diễn đàn mình có lợi thế là nhiều người thích viết và chia sẻ công nghệ. Từ topic C# Đạt mới thấy là diễn đàn mình thiếu một category để lưu trữ các bài viết của thành viên. Bây giờ mình viết tài liệu xong phải có nơi để lưu trữ.

Hiện giờ mình có category Tutorials, category này đã có rất nhiều videos hướng dẫn lập trình. Nhưng còn thiếu các bài viết nữa.

Với lợi thế diễn đàn hỗ trợ Markdown và người đọc rồi. Thì Đạt nghĩ mình nên move Tutorials ra bên ngoài. Tạo một sub-category Videos và một category Writes hay Blogs hay Logs để mọi người cùng chia sẻ bài viết của mình.

Các bạn thấy sao, cho Đạt gợi ý nhé. Nhiều lúc Đạt cũng muốn viết bài hướng dẫn chơi, hoặc bài thảo luận.

• Thảo luận thì vào dev chat

Định nghĩa Category Share

• Chia sẻ tài liệu bài viết, hướng dẫn trên DNH (Writes)
  • Video tự quay (Videos)
  • Sản phẩm tự làm (TBD)

Định nghĩa Sub-Category Videos

• Các video hướng dẫn tự quay

Định nghĩa Sub-Category Writes

• Writes bao gồm

• hướng dẫn về giải thuật

• hướng dẫn ngôn ngữ lập trình

• hướng dẫn sử dụng phần mềm

• best practices trong lập trình

• Mỗi category cần có “demo”

phải nghiên cứu làm “demo” cho các category (hoặc là lấy một số bài điển hình làm mẫu), để mọi người dựa theo đấy viết cho nó dễ , đặc biệt là cho các bạn mới vào, với cả demo cũng chính là cách để định hướng bài viết nữa

• Writes sẽ là category hay là sub-category?
  • Nếu là sub-category thì father của nó là gì? Tutorials hay share?
8 Likes

Ủng hộ 2 tay. Nên chia tutorials thành 2 phần videos và writes.

1 Like

Cái tutorials là một category làm Đạt lấn cấn lâu nay, nhờ các bạn hay viết bài mà Đạt mới sực nhớ ra phải sắp xếp sao cho việc viết bài trở nên thuận tiện hơn. Khi mình có category rồi thì mình sẽ move những bài hướng dẫn về đây.

Ai thích đọc, ai thích thảo luận thì vào Writes mà thảo luận. Ai thích xem videos thì sang Videos mà xem và thảo luận.

3 Likes

thêm phần bài viết hướng dẫn cho các bạn thích đọc hơn là xem video :heart_eyes:

1 Like

Cái “Suy ngĩ” thì mình k nên để ở trong Tutorials, e ngĩ cho vào “DevChat” thì hợp lý hơn.

1 Like

Theo như em nghĩ là nên có mục prefix cho các topic.

Suggest một cái tên đi :slight_smile:

Đồng ý

Tức là sao Tâm nhỉ?

Em thấy ý tưởng về phân mục của anh là hợp lý rồi,

• 1 cat Tut
    - 1 cat Videos
    - 1 cat Writes/blogs/logs

Em chỉ hơi băn khoăn chỗ nội dung thôi, tức là mình chỉ tách ra những bài tut viết và bài tut Videos, (còn nội dung vẫn là tut) hay là sẽ mở rộng nội dung thêm gì nữa.

Với cả em nghĩ chắc phải nghiên cứu làm “demo” cho các category (hoặc là lấy một số bài điển hình làm mẫu), để mọi người dựa theo đấy viết cho nó dễ , đặc biệt là cho các bạn mới vào, với cả demo cũng chính là cách để định hướng bài viết nữa :blush:
Ví dụ như anh nói là:

Nhiều lúc Đạt cũng muốn viết bài hướng dẫn chơi, hoặc bài thảo luận.

Em chưa rõ là bài thảo luận này sẽ như thế nào, nên là run tay không dám viết, sợ lạc cat :smile:

1 Like

@thanhmssl10 thử gợi ý mở rộng xem. Đạt thấy còn có thể ghi lại những tìm hiểu của mình nữa. Thay vì có một blog mà lâu năm mới viết một bài thì mình có thể note lại ghi chú của mình ở đó.

Chính xác rồi, cái này sẽ phải làm. Tại Đạt lười chưa làm thôi.

@tuancoi2506 đưa ra nhận xét hợp lý hơn về phần này, tức là đưa vào dev chat trong trường hợp muốn thảo luận.

Note: đã update #1.

1 Like

Hay là mình sẽ biên tập, chỉnh sửa lại, các câu trả lời hay trở thành 1 bài viết nhỏ, hoặc những vấn đề đã SOLVED
(đặc biệt là sửa lại tiêu đề, với cách trình bày câu hỏi cho thân thiện với Google).

Hoặc để chính mọi người làm việc đấy, tức là ví dụ em dính một cái lỗi của visual, xong em lên search SO (hoặc là được anh em DNH giúp) và giải quyết được vấn đề , rồi em muốn lưu lại cái mình vừa làm được, vừa muốn chia sẻ cho người khác, vừa muốn mọi người làm rõ cho mình vấn đề đó (nhiều cái làm được nhưng không rõ sao mình làm được, hoặc là muốn hiểu sâu hơn cái lỗi đó) thì em có thể đăng lên cat Writes.

Những bài viết kiểu này thường khá là ngắn, mang tính nhanh gọn (gần như note lại thôi), nhưng vẫn khuyến khích note xong thì khi nào có thời gian vẫn chỉnh sửa lại bài, thêm hình ảnh (nếu có videos, thì link sang cat Videos)

Hiện giờ programming có tầm 20 bài viết mỗi ngày thì làm sao mà về sau mình có thể biên tập được cái này.

Cái này thì được, cái này giống như mình viết hướng dẫn, note lại vậy. Nếu viết như vậy thì viết được. Sau này có thể dẫn link tới những bài viết của mình và cho vào trong CV.

2 Likes

Vậy ví dụ em viết hướng dẫn về giải thuật thì để ở Write ?

2 Likes

@nhatlonggunz @thanhmssl10
Đồng ý, đã update ở #1

Mọi người góp ý thêm về các topics nến viết ở Writes nhé.

1 Like

@nhatlonggunz Hay đó :+1:
@ltd, đúng là nhiều thật :smile:, nhưng mà em vẫn tiếc vì nhiều vấn đề rất hay, hoàn toàn có thể thành một bài viết được, có thể lâu lâu mình chọn một số bài hay thôi, không cần toàn bộ. Có thể cho mọi người tự thấy topic hay (và đã kết thúc việc thảo luận) thì có thể tự biên tập lại rồi tự cho lên cat Writes (cái này chắc phải nghiên cứu thêm vì đã cho vào Writes tức là bài viết nó phải ổn ổn tí, không nên bừa bãi quá (bừa bãi về nội dung, bừa bãi về thảo luận đang thảo luận dở bên này lại sang bên kia thảo luận,…)

1 Like

Do người viết và người đọc thôi. Nếu hay sẽ có nhiều người likes và comment. Miễn là vẫn đúng tinh thần Writes là được.

1 Like

Nếu 1 chuyên mục Video 1 chuyên mục Write thì chuyên mục gốc nó sẽ chứa gì anh :slight_smile:

Câu hỏi hay, Đạt cũng không biết. Có thể là tutorials? Hân thấy sao?

Mà định dạng của một tutorial đã chia thành những định dạng cụ thể như text và video rồi. Em nghĩ nên tag hay hơn là sub categories.

Ko biết trong Discourse có chức năng Prefix ở tiêu đề ko anh nhỉ. vd như chư video ở đầu tiêu đề có màu chẵng hạng.

Nên sub và sau đó đặt tag bên trong, vì

• videos cũng có nhiều loại videos.
  • bài viết cũng có nhiều loại bài viết

Tách thành 2 subcategories hoặc 2 categories thì dễ theo dõi hơn

Chưa có, đang chờ :smiley: Discourse có nhược điểm là còn mới, còn thiếu rất nhiều tính năng.

@thangngoc89 có cách nào filter theo tag trong một category không nhỉ?

Ví dụ tag C trong Tutorials hoặc Java trong Programming?

1 Like

Cũng cần mấy cái hướng dẫn bên lề lập trình + giải thuật… toán ứng dụng, điện tử chẳng hạn. Không biết có đúng với cái writes này không

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?