Vì sao nhiều lập trình viên cũng như Hacker chọn GNU/Linux/linux làm hệ điều hành chính?

Cũng như tiêu đề là em thấy nhiều lập trình viên cũng như nhiều thành viên trong daynhauhoc chọn ubutu làm hệ điều hành chính của mình! Em không hiểu về lợi ích của ubutu linux mang lại mà sao các lập trình viên cũng như các anh trong trang web này dùng nhiều thế? Em hỏi để coi nó có ích gì không để chạy theo các anh dùng, em nói thật nhìn mọi người lập trình cũng như làm việc trên hệ điều hành nói trên nhìn ngầu dã mang :slight_smile:

3 Likes

Miễn phí, ổn định, gọn nhẹ, không virus, vận hành tốt, ít game -> tập trung chuyên môn.
Bấy nhiêu thôi :smile:

5 Likes
  • Nó nhẹ lắm bạn à (chỉ khoảng 1GB cho file ISO)
  • OS này ko có viruts vì ít người dùng phổ thông
  • Chạy rất nhanh
  • Phù hợp để tập trung làm việc (ko LOL, FO3, v.v)
  • Lại còn Free nữa
    => Chọn Ubuntu/Linux
    P/s:Ubuntu máy mình chạy nhanh gần gấp đôi Win
    Ngoài lề: Chữ Ubuntu bạn viết sai thành Ubutu kìa
5 Likes

Có cái terminal sướng, với cả nếu muốn bạn có thể biết rõ mọi thứ hoạt động thế nào và can thiệp sâu vào hệ thống, còn các hệ điều hành đóng thì nhiều khi muốn đào sâu cũng khó :smile:

Mà mình nghĩ phần lớn là do yêu cầu công việc, nhiều cái bắt buộc bạn phải dùng linux, ngược lại nhiều cái bạn bắt buộc phải dùng windows :smile:

Lợi ích là biết dùng linux => sau này có việc cần dùng thì không phải loay hoay :smile:

9 Likes

3 posts were split to a new topic: Nên cài Ubuntu trên máy ảo hay dùng đĩa cài trực tiếp lên PC luôn? Nếu dùng laptop thì nên dùng hãng nào để cài Ubuntu?

2 posts were merged into an existing topic: Nên cài Ubuntu trên máy ảo hay dùng đĩa cài trực tiếp lên PC luôn? Nếu dùng laptop thì nên dùng hãng nào để cài Ubuntu?

Ngoài các lý do về kỹ thuật, rẻ tiền và hàng tá thứ khác có thể tìm thấy trên mạng thì mình có các cảm nhận khi dùng Linux so với Windows:

1. Linux xuất phát từ việc làm mang tính “vui vẻ là chính” - cha đẻ Linux có câu nói rất nổi tiếng: Software is like sex: it’s better when it’s free. Dĩ nhiên là abc với bạn gái/ vợ sẽ luôn không mất tiền và tuyệt vời hơn đi đá phò hay bóc bánh. Có đúng không nào?
    Linux là người tình chính chuyên, còn Windows là một con phò chính hiệu :smile:

2. Linux là free với nghĩa là tự do chứ không đơn thuần là nó miễn phí (vì ngày nay có bản thu phí). Do đó, những ai dùng Linux dù không ai thổ lộ nhưng trong thâm tâm họ cảm thấy rất là tự do, theo nghĩa là tự do ngôn luận.

Linux mang hơi thở thơm tho của cuộc sống, còn Windows thì mùi như là cóc chết, mình cảm nhận như vậy ngay từ ngày đầu sử dụng Windows (Windows 3.1x <=> Red Hat Hurricane).

15 Likes

Em nghĩ anh lớn tuổi hơn em
!

1 Like

Mình dùng ubuntu vì mình thích terminal của nó ;). Cứ copy/ paste một đống lệnh trên Stack Overflow về rồi dán vào và hy vọng là laptop sẽ boot được

2 Likes

Hôm nay có nhiều chủ đề về Linux nhỉ:)) em dùng linux(ubuntu) cũng được 1 thời gian, thằng bạn thấy đẹp với hay quá vừa bảo cài cho nó xong :))
Với cả làm việc trên Linux thấy chuyên nghiệp hơn, haha :grin:, lại chạy mượt, ko ngốn ram(em xài 14.04) khởi động lên có cả cairo dock mà chưa đến 500MB ram :smiley:

2 Likes

Mình nghĩ bạn nên sửa thành GNU/Linux thì chuẩn hơn. Ubuntu chỉ là một Distro thôi :grin:

3 Likes

bản 14.04 là bản ổn định nhất hiện giờ , và nó là mẹ của linux mint 17.3 mình đang sài

1 Like

cơ mà linux ngốn cpu qúa ^^
kệ “My CPU is hot but the core run cold” :smile:

nhưng win cũng có những tính năng mà chỉ win mới có và tôi rất yêu win

1 Like

e cũng từng rất yêu win, sang ubt -> hết yêu luôn. Gio win mất 2 phút để start xong. cả tháng nay chưa động chạm gì bên đấy :joy:

máy anh cũng không cài được unbutu nha phân vùng đàng hoàng rồi vào chả thấy đâu chỉ thấy đúng 1 ổ 500 gb thôi à

Nếu muốn có Ubuntu cài sẵn trên máy thì dùng dòng Dell luôn bác @tucanhminh ạ. Nó tối ưu driver tốt lắm.
P/s: Mình đã xem bác Vinh Vật Vờ review nhưng lúc ấy thì máy đó chạy 12.04
:grinning:

1 Like

Ổ cứng thời Tống à @@.

3 Likes

Không. Ổ cứng thời Nam Hán :smiley:

3 Likes

em chẳng biết nữa :joy: chắc là sản phẫm đầu tay của nhân dân tập đoàn “Đồ đồng… nát” :joy:

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?