Vì sao nhiều lập trình viên cũng như Hacker chọn GNU/Linux/linux làm hệ điều hành chính?

Tậu con SSD mới đi dùng cho phê :smiley:

Mà có bạn nào dính vụ Linux ( Ubuntu,Linux Mint, Eli…) cứ được một thời gian là lăn đùng ra chết. Không boot được nữa.

2 Likes

mình vẫn chưa, cái đó có thể là do cấu hình, xóa packages vung tay qúa nên ngủm ^^

Xóa gì đâu. Đang chạy ngon tắt đi bật lại dính luôn :slight_smile:

1 Like

mình cũng bị rồi, xong làm cài lại luôn :sob:

mình thì chưa bị , đang sài thằng mint 17.3 đang hài lòng , với 1 phần cái lại cũng nhanh , cứ tạo ổ đĩa để dữ liệu là xong , được cái ứng dụng trên linux cái nào cũng nhẹ

mấy bác có bị lỗi nóng máy trên linux ko. lap nóng quá ko nỡ xài.

linux nóng hơn là chính xác , không phải là do linux dỡ , mà là do windows có chế độ tiết kiệm hiệu năng , mặt định các cpu trên win không chạy max đc 100% hiệu năng , tầm 80 thôi , và mặt định khi chạy các ứng dụng không cần xử lý cao thì chỉ 1 số nhân chạy , 1 số nhân nghĩ , khi nào yêu cầu cao về xử lý thì mới tự động kích hoạt chế độ tất cả nhân đều hoạt động , còn linux thì lúc nào 4 nhân cũng đều hoạt động cả , mà nhiều nhân hoạt động thì sử dụng nhiều điện và máy càng nóng nhưng được có hiệu năng cao hơn , xử lý nhanh hơn

2 Likes

Windows tốt hơn ở khoản Driver nên nó điều khiển công suất tiêu thụ điện tốt hơn.
Hiệu năng cao thì cần nhiều điện nhưng không phải là ăn nhiều điện sẽ có hiệu năng cao đâu.

1 Like

Win 10 nhanh - ổn định - đa di năng :wink: khoản tiền bạc thì ở VN win hay linux dân mình cũng tự mò cách dùng free thui :smile: thành văn hóa mất rồi :joy:

1 Like

Có SSD nó sướng gì đâu :v, mỗi lần switch giữa windows và ubuntu chỉ tốn trên dưới 30s :v

1 Like

Cám ơn tất cả về những tính năng bổ ích mà mọi người cung cấp cho em! Như nhiều anh đã nói thì ubutu rất nhẹ, thật vậy đó, em chạy nó trên VMware, vừa chạy vừa chơi gta v vừa mở 10 tab sublime mà vẫn nhẹ nhàng muốn hồ gì chạy dưới dạng os :smiley:

em đang tải và thử :smiley:

Mình cũng đã từng xài Ubuntu nhưng đem cả File .exe sang đó chạy mà không được, chả hiểu sao :smiley:

1 Like

File.exe là file dưới dạng win 32 .net hay sao anh? Nếu vậy thì nó khác môi trường rồi.

Thực ra mình đùa tí cho vui không khí thôi mà :smiley:

1 Like

Chiến game ai mà bằng Win, hơi lạc với chức năng chút :slight_smile:

cài wine ấy , mà cũng có cái chạy đc cái không

MAC OS X cũng oánh lol được mà :smiley:

Em thích series gta hơn anh!, còn liên minh thì em chỉ đánh tuần vài ván để nói chuyện, xã giao, vui chơi với mấy bạn cũng như nâng cao sự logic thôi!

Oánh như nào thế bác ơi?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?