Topic hỏi đáp và tư vấn ngành nghề và chọn trường

Mọi người có thể cho em xin review về ngành kỹ thuật điều khiển và tự động hóa với ạ (cần học những gì, cơ hội việc làm, lương…). Em định nộp và trường spkt và đang không biết nên chọn clc hay đại trà (do tiếng anh của em không được tốt). Điểm học bạ của em là 27đ. Xin cám ơn.

Mọi người review giúp em về Ngành công nghê thông tin cơ chế đặc thù Bách khoa Đà Nẵng với ạ. Có ưu điểm, nhược điểm gì và hướng phát triển đầu ra thế nào( có thể làm gì trong lĩnh vực công nghệ thông tin và lĩnh vực nào đào tạo tốt nhất).

bác vào thông tin của ngành trong trang chính của dut nhé hoặc vào mấy nhóm của các khóa trước đăng bài hỏi

2 Likes

vch cả và DUT làm hoa khôi, vào đi tôi sẽ bầu cho ô làm hoa khôi của khoa cntt, cần gì đến các bạn nữ :<

1 Like

Xin chào mn.Em năm nay là học sinh lớp 12 và trước mắt thì em đang có dự định học ngành kinh doanh quốc tế,nếu chọn trường đhoc fpt để học ngành này thì có ổn không ạ? :smiley:

em muốn hỏi về đại học FPT, bằng tốt nghiệp của trường FPT có giá trị không ạ? vì em nghe cô hàng xóm (cũng là 1 giáo viên) nói rằng bằng đại học FPT sẽ khó xin việc vào những nơi không thuộc FPT .

Bằng cấp chỉ giúp bạn chủ yếu ở khoảng đi du học ở trường top (Ivy league chẳng hạn). Vì những trường như ĐH BK, ĐH KHTN thì sẽ dễ được công nhận hơn. Còn về khoảng xin việc thì do bạn là chủ yếu chứ bằng cấp hiện tại theo mình đánh giá thì ở VN không quan trọng.

5 Likes

Không nói về bằng cấp nhưng một trong những vấn đề rất quan trọng cần xem xét là môi trường bạn nhé, mình không biết fpt như thế nào chứ bkdn thì môi trường nó chắc chắn phải mang tính cạnh tranh cao vì vậy mới giúp mình phát triển được. Bản thân mình cũng có ý định thi vào IT nhật của BKDN

1 Like

DUT có ngành mới: Khoa học dữ liệu và trí tuệ nhân tạo. Chuyên ngành này và CNTT bình thường khác nhau như nào ạ?
Có nên học KHDL và TTNT không?

Não 6 múi thì nên học AI, còn không thì qua IT Nhật đi bạn ơi =))

Các a/c cho e hỏi là e muốn học ngành CNTT ở ĐH Công Nghệ thì khi mà xếp NV có nên xếp thêm các ngành IT Nhật hay mạng máy tính ko ạ? Hay là chuyển NV xuống trường dưới luôn? Vì e thấy bảo mấy ngành này chương trình đào tạo cũng giống nhau.

IT clc và IT đại trà khác gì nhau ngoài học phí nhỉ?

Gia đình định hướng cho e học trường FPT vì có đầu ra cao, dù dự định ban đầu của e là trường kinh tế ĐN. Em hơi phân vân và cũng chưa biết nhiều về fpt, mong anh chị cho em xin thêm thông tin và môi trường ở fpt có quá khắc nghiệt không ạ? Và việc làm được bố trí sau khi ra trường sẽ ntn ạ?
Em được biết học phí trong vòng 4 năm rơi vào tầm 200tr, nếu tính cả tiền phát sinh thì sẽ tầm bao nhiêu ạ?

1 Like

Hi @anhdao2404 ,

Đầu tiên, welcome to DNH!
Tớ nghĩ cậu nên thay đổi câu hỏi. Tớ sẽ giải thích ở dưới đây nhé! :smiley:
Về câu hỏi này:

Ở đây, cậu nói cậu muốn biết về môi trường ở FPT có quá khắc nghiệt không.
Tớ muốn hỏi cậu, nếu FPT rất khắc nghiệt, cậu có vào không, dù cho việc cậu sẽ có nhiều cơ hội việc làm ở đây? :smiley: (đây là câu hỏi tu từ).
Tớ khuyên cậu nên đổi câu hỏi. Cậu thử liệt kê những thông tin cậu muốn biết về FPT xem, càng cụ thể càng tốt.

Về câu hỏi này:

Tớ nghĩ cậu có câu trả lời cho câu này luôn rồi chứ? :smiley:
Nhìn chung, cậu sẽ có quyền tự do chọn lựa công việc của mình, không có ai bố trí công việc cho cậu khi ra trường. Chúng ta không ở thời kỳ bao cấp nữa rồi, phải không? :smiley:
Đó là đặc quyền của cậu, cũng là vấn đề của cậu.

Về câu hỏi này:

Phần này tớ sẽ hướng dẫn cậu cách tính. Tớ (và tất cả mọi người) không thể nói cậu sẽ có phát sinh bao nhiêu, vì không biết cậu đã có gì, cũng như không rõ cậu có thói quen chi tiêu ra sao.

Trong 1 tháng, chi phí cơ bản của cậu sẽ là:

• Tiền nhà trọ (cậu cứ trừ đi nếu như cậu đã có 12 biệt thự tại Đà Nẵng)
  • Tiền điện, nước (tùy theo nhà trọ, đơn giá tiền điện/nước là khác nhau. Cậu có thể ước lượng 1 tháng mùa hè/mùa đông cậu sử dụng khoảng bao nhiêu lượng điện/nước/mạng, rồi nhân với đơn giá)
  • Tiền ga (nếu cậu nấu ăn)
  • Tiền mạng (phụ thuộc vào nhà mạng. Cậu nên tham khảo đơn giá)
  • Tiền xăng/đỗ xe (tùy thuộc vào khoảng cách cậu đi mỗi ngày)
  • Tiền ăn (bao gồm thực phẩm, gia vị,… hoặc ăn hàng, tùy thuộc vào thói quen nấu ăn/ăn uống của cậu)
  • Các khoản linh tinh khác (tùy thuộc vào sở thích của cậu)

Các khoản trên sẽ được chia ra theo số người mà cậu ở cùng. Nếu cậu ở 1 mình, nó sẽ khá cao đó! :smiley:

Giờ, cậu có 2 cách:

1. Top-down: Cậu có 1 ngân sách mỗi tháng bao nhiêu tiền cho tất cả công việc trên, và cậu phải tự cân đối.
  2. Bottom-up: Cậu tính toán từng mục nhỏ mà tớ đưa ra ở trên đây theo sở thích của cậu, rồi cộng lại.

Từ đó, cậu sẽ có tiền phát sinh dự tính phiên bản chính xác của riêng cậu.
Hope it helps!

Disclaim: tớ không học FPT.

3 Likes

Mình học DTU đây, thấy Thầy Cô thoải mái nhiệt tình nhá. Học phí cũng phải chăng vì bù lại cơ sở vật chất ổn áp ^^

1 Like

Em chào các anh chị ạ. Năm nay em dự định sẽ đăng ký nguyện vọng ngành công nghệ thông tin của trường kinh tế quốc dân. Mọi người cho em xin review cũng như lời khuyên học tập ạ
Liệu công nghệ thông tin là ngành học chỉ dành cho’những bộ óc thần thánh’ còn những người không mấy thông minh như em thì có nên theo đuổi không ạ?
Em nghe nói là con trai học công nghệ thường được ưu tiên hơn và nhiều cơ hội việc làm hơn có phải không ? Thậm chí còn có công ty không tuyển nữ ạ?

Nữ đi làm được nhiều ưu ái hơn :laughing: :laughing:
Có vị trí chỉ tuyển nam nhưng cũng có vị trí chỉ tuyển nữ mà không cần lý do :rofl: :rofl:

1 Like

Tớ không có nhiều thông tin về ngành công nghệ thông tin của kinh tế quốc dân, nên tớ tò mò chút, tại sao cậu lại đăng ký khoa đó của trường đó vậy? Sao cậu không cân nhắc Bách Khoa/Đại học CNTT/Học viện bưu chính/FPT vậy?
Với cả, cậu muốn bọn tớ đưa ra lời khuyên ôn thi Đại học, hay là lời khuyên trong khi học đại học? :smiley:

Cậu thần thánh hoá ngành IT quá rồi :smiley:
Tớ sẽ hỏi lại cậu câu này, liệu cậu có đủ tự tin học và làm việc cùng những người thông minh không? Những người đó biết nhiều hơn cậu, nhanh hơn cậu, suy nghĩ logic hơn cậu, bền bỉ hơn cậu, chăm chỉ hơn cậu, luôn chỉnh lại cậu những câu mà cậu lỡ nói sai giống như tớ đang làm ở đây.
Lý do cậu có câu hỏi đó, là do cậu không tự tin khi làm việc với những người thông minh hơn cậu thôi. Nếu cậu hào hứng với việc học tập, hào hứng với việc được ai đó thông minh hơn chỉ cho cậu, khiến cậu giỏi lên, cậu sẽ không bao giờ hỏi câu như vậy.

Tớ không nghĩ vậy đâu, ít nhất là ở Việt Nam và ở thời điểm này. Nhìn chung, cậu sẽ nhận được việc nếu cậu làm được nó, không liên quan tới giới tính, tuổi tác, trình độ học vấn, bằng cấp, hoàn cảnh gia đình…
Có thể có 1 số công ty có chính sách riêng của họ, tuy nhiên, công ty kiểu đó không đại diện cho số đông được :smiley:

Hi vọng câu trả lời trên giúp cậu được phần nào.

3 Likes

Mình cảm ơn mọi người rất rất nhiều vì đã chia sẻ và tư vấn cho mình những lời khuyên cực kỳ bổ ích .
Mình định học công nghệ thông tin ở kinh tế quốc dân vì trường tuyển khối D01- khối mình học , mà các trường chuyên về CNTT chỉ tuyển khối A, A1 truyền thống thôi. Mình thấy kinh tế quốc dân là trường top nên nghĩ rằng khoa nào cũng tốt, không lẽ mình nghĩ sai rồi ?

1 Like

mọi người có thể tư vấn cho mình cách tiếp cận và học tập tốt công nghệ thông tin ở trường đại học được không ạ?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?