Tư vấn con đường trở thành Blockchain Developer từ con số 0

Mình đang học dở DH năm 3, hiện đang theo đuổi và đam mê con đường Blockchain. Tuy nhiên, theo mình tìm hiểu thì để dấn thân thực sự vào Blockchain cần thiết phải học lập trình.

Mình mong muốn hỏi đáp anh em ở đây cho mình xin ý kiến, vì mình bắt đầu từ con số 0 tròn trĩnh nên có lẽ vẫn rất hoang mang. Mình cảm ơn và chúc mọi người cuối tuần vui vẻ.

Thay vì học Blockchain gì đó thì em học mấy thứ sau đây:

• Cryptography: cách thức trao đổi giữa 2 người mà vẫn ẩn danh.
  • Computer Network: hiểu về cách Internet hoạt động
  • Distributed Systems: Xử lý tác vụ trên hệ thống nhiều máy con, theo mô hình p2p
  • Data Structures and Algorithms: cách tạo LinkedList, cơ sở tạo database dạng Blockchain, Graph Theory về cách kết nối xử lý giữa các node tính toán ngang hàng
  • Database: tìm hiểu về cơ sở dữ liệu, NoSQL, đặc biệt là kiến trúc BigTable với cell lưu trữ dạng version.

Thêm một vài môn liên quan bên Kinh tế:

• Ngân hàng trung ương: Cách tiền hoạt động và vai trò của ngân hàng trong việc trao đổi hàng hoá.
  • Ngân hàng thương mại: Phương thức tạo thêm tiền từ hoạt động tín dụng.
  • Tài chính ngân hàng: lãi suất, vốn, cổ phần, trái phiếu,…
  • Tài chính doanh nghiệp: Cách hoạt động tài chính của một công ty hoạt động.

Sau khi nắm hết thì bắt tay vào đọc tài liệu Bitcoin và Ethereum.

• Bitcoin: https://bitcoin.org/en/developer-documentation
    • Blockchain: hiểu các tổ chức blockchain như thế nào. SHA256 đóng vai trò gì trong việc đảm bảo blockchain không thể bị tấn công.
    • Transaction: PoW, cách các miner kiểm tra tính xác thực cho từng giao dịch xảy ra trên mạng lưới blockchain.
  • Ethereum:
    • Solidity: ngôn ngữ viết smart contract
    • web3: client library để tương tác mạng Ethereum
    • Remix: online IDE để deploy một smart contract mới, thực hiện các transaction trên smart contract có sẵn
  • Papers

Đó là một số tài liệu khởi đầu học Blockchain, theo yêu cầu của bạn: con số 0, chưa biết lập trình.

P/s: hôm nay mới thứ 5, chưa tới cuối tuần, chúc nhầm rồi :penguin:

15 Likes

Hi Lu Dante.
Quan trọng là đam mêm bạn đến đâu. Mọi thứ không giống như bề ngoài đâu.

Dạ, phần này thì em thực sự chưa trải nghiệm và học. Nhưng phần Bitcoin em đã có trải nghiệm và học tại Mastering Bitcoin và học 1 lớp về Blockchain cơ bản tại ĐH Bách Khoa của IBL. Các ngôn ngữ của ETH Solidity thì người không biết về lập trình vẫn có thể bắt đầu ban đầu được ạ ?

Cái này phải tự mò từ trình không biết gì đúng không anh??? Ở VN có nơi nào để mình dấn thân và cùng học hỏi không ạ ?

Nhưng sau tất cả thì mình làm gì ạ? Em cảm ơn anh nhiều lắm.

Dạ, em cũng hiểu là cần đam mê trong lĩnh vực Công nghệ Thông tin ạ. Nhưng hiện tại em đã bỏ DH và cần một lối đi cho tương lai, vì đam mê Blockchain nên em cũng muốn học hỏi và tìm việc làm trong cuộc cách mạng Blockchain này ạ. Anh có cao kiến gì cho em không ạ ? Em cảm ơn anh ạ

Học mấy phần đó để hiểu rõ thực chất blockchain nó cấu tạo thế nào. Viết ra 1 blockchain mới với một chút thay đổi cũng được.

Ngoài ra, đó toàn là kiến thức nền, không thay đổi theo thời gian. Blockchain là buzzword mà dân marketing hay đi quảng cáo này nọ, nhưng thực chất blockchain cũng từ kiến thức nền mà ra cả. Sau này nó ra cái gì đó thay thế, vượt trội hơn blockchain thì em vẫn tiếp thu được. Không cần phải nhọc công học lại từ đầu cho công nghệ có tuổi thọ ngắn ngủi, hay phải cần giáo viên mới tiếp thu công nghệ mới được.

Mấy môn đó bậc ĐH đều dạy và cũng có giáo trình sẵn nếu tự học một mình. Thay vì em hỏi học nơi nào thì mua textbook về tự học. Việc học là việc chủ động, mỗi người có cách học khác nhau.

Còn Solidity nếu không biết lập trình có nên học không? Mình không trả lời nhưng mình có tình huống tuyển dụng thế này, có 2 bạn ứng viên:

• bạn biết blockchain, cryptocurrency, biết cách sử dụng các trang web để thực hiện transaction.
  • bạn còn lại biết lập trình, biết Solidity, biết smart contract, và có 1 pet project nhỏ về blockchain.

Nếu mình là nhà tuyển dụng thì mình tuyển bạn biết Solidity.

8 Likes

A post was split to a new topic: Anh Đạt có dạy về Solidity không?

2 Likes

Chào bạn, mình cũng bắt đầu tiềm hiểu sâu về công nghệ blockchain. Hẳn bạn và mình cùng chung điểm xuất phát, sẽ thật tốt nếu chúng ta có thể học hỏi, hợp tác khởi động trong cuộc cách mạng mới. Mình là Tuyền, mình mới tạo nhóm trên fb. Mời bạn tham gia nhé

Tùy thuộc xem công việc cụ thể và mục đích tuyển người nữa chứ.

Ví dụ 1 công ty issue ra 1 loại coin mới và họ cần 1 nhân viên ra để sale tiếp thị cho coin này thì chỉ tuyển 1 ng biết blockchain và đã tham gia thực hiện các giao dịch liên quan sẽ tốt hơn. Họ không cần hiểu về backend của các coin hoạt động cụ thể như thế nào, như thế mới cùng đồng cảm đc để hướng dẫn cho khách hàng mới. Chứ mang dev ra nói chuyện LinkedList, bảo mật, p2p và các vấn đề khác thì 5 phút sau khách hàng bỏ đi ngay.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?