Topic hỏi đáp và tư vấn ngành nghề và chọn trường

Trước chia ra nhiều ngành nhỏ. Bao gồm: Hệ thống nhúng, Kỹ sư cầu nối và Kỹ thuật phần mềm. Học xong mấy môn chung như JAva, giải thuật thì bắt đầu chọn ngành nhỏ. Nhưng bây giờ thì không nữa rồi. Kỹ thuật phần mềm là kỹ thuật phần mềm. Kỹ sư cầu nối là kỹ sư cầu nối, nhúng (hay đổi tên thành IoT) thì tách ra thành IoT luôn. Nên không có chia lớp nữa. Còn lớp học thì đông quá phải tách thôi :)) Chất lượng thì ngẫu nhiên, không có lớp giỏi lớp cùi. Không phân chia chất lượng cao hay tiên tiến gì cả.

• Nhúng (IoT) thì nói thật tệ rất tệ. Vì FPT thiên về phần mềm, không phải phần cứng nên học như cưỡi ngựa xem hoa. Không sâu, yêu cầu tự học thêm rất nhiều.
  • Kỹ sư cầu nối (Nhật bản) thì ai không biết code mới vào. Đào tạo ổn, có người Nhật dạy luôn. Nhưng chất lượng sinh viên quá kém nên đâm ra nhìn chung cũng kém theo.
  • Kỹ thuật phần mềm, khỏi phải nói. Rất tốt. Nếu bạn theo kỹ chương trình, thì ra trường làm ào ào luôn ấy chứ. Tuy nhiên cá nhân mình thấy do FPT dạy thiên về hướng kỹ sư, làm được việc. Nên nhiều kiến thức sẽ ko dạy hoặc dạy ở mức vừa đủ. Những môn bị bỏ sẽ được thay bằng những môn khác phù hợp chương trình hơn. Nếu muốn nghiên cứu hoặc đi sâu thì chắc phải tự học thêm nhiều cái khác.
  • AI, Data ngành mới nên mình không biết mà nhận xét được :kissing:
5 Likes

Mọi người cho em xin ít review về trường đại học Hutech với ạ, em đanh có ý định sẽ học ngành CNTT ở đây mà lúc nói đến thì nghe có người bảo trường này không được em hoang mang lắm ạ

Để bớt những câu hỏi thiếu muối, bị chửi vì hỏi ngu, xin mời ghé thăm đơn vị tư vấn chuyên nghiệp và có tâm hàng đầu VN https://huongnghiepsongan.com/hieu-nghe/

4 Likes

Chào mn. Mình là một người có đam mê về phần cứng, điện tử nên mình muốn thi vào ngành Điện tử viễn thông. Mình thấy có rất nhiều trường đào tạo tốt về ngành này.
Mình muốn hỏi mn là BK HN, đại học công nghệ UET, học viện bưu chính viễn thông. Trong 3 trường này thì trg nào là môi trường tốt nhất để học về Mảng phần cứng.
Rất mong nhận đc sự tư vấn của mn

1 Like

Hiện nay bộ giáo dục quay xe hơi gắt nên cơ hội vào trường top hơi khó. Cho e hỏi trong các trường như Tôn Đức Thắng, Sư Phạm Kĩ Thuật, Mở, Hutech, Bách Khoa Đà Nẵng thì trường nào đào tạo tốt ạ

phía nam thì có tôn đức thắng với spkt nha

hutech tuy bị dính nhiều phốt với học phí cao nhưng mình có bạn học ở đó thì bảo cũng ok, thầy cô tâm huyết, học tốt được ưu tiên nhiều thứ, mình vẫn thấy có nhiều người học hutech ra vẫn đi làm bên nước ngoài đó thôi. Nên nếu thích csvc với ngắm gái da trắng như ngọc trinh thì cứ vào ^^

Hi các ac , e 2k2 , năm nay e phải thi tốt nghiệp và lên đại học rồi , nhân thời điểm này e xin mở topic hi vọng được các a tư vấn về 2 ngành này , đặc biệt là việc học 2 ngành này ở FPT ( do e ko chắc sẽ vào được UET nhưng nếu ai có ý kiến gì về UET xin đóng góp cho e luôn ạ )
Về bản thân e , cũng có nền tảng competitive programming ( thi mấy contest làng nhàng online , offline cho bọn cấp 3 thôi vậy nên biết một chút C++ ) , tìm hiểu về các OS khá nhiều ( linux , mac os ,… đều tự tin sử dụng ở mức good ) , kiến thức về hệ thống mạng tạm ổn :joy: vậy nên mới phân vân giữa mảng an toàn thông tin và kỹ thuật phần mềm. Không biết học cái nào sẽ có lợi nhiều cho mình, cái nào sẽ phát huy tốt những gì mình có.
Hiện tại e đang tìm hiểu về đại học FPT và thấy có 2 ngành trên có vẻ tiềm năng để mình theo học , ( có cái Hệ Thống Thông Tin nữa nhưng e ko rõ về cái này lắm ), vậy mong các anh chị đi trước , chia sẻ giúp em những điều về việc học 2 ngành đó ở FPT , cũng như những vấn đề xoay quanh 2 ngành đó , và cơ hội cho sinh viên khi theo học … V.v , nói chung e vẫn còn mù mờ lắm ạ.
Many thanks everyone.

1 Like
  • Nếu em có đủ điều kiện tài chính thì học ở đấy là ổn nhé
  • Giáo trình tất cả đều là Tiếng Anh.
  • Trước khi vào trường em sẽ phải bỏ ra năm để học Tiếng Anh dự bị, Tiếng Anh dự bị này hoàn toàn phục vụ cho việc GIAO TIẾP + KỸ NĂNG MỀM ( Nếu em chuyên ngành mà bị khó khăn vướng mắc thì đừng chửi trường nhé :v ).
  • Em có một chút kiến thức nền nhưng a nhìn qua thì nó chỉ giúp e một phần trong ngành học của mình thôi.
  • Còn nói qua một chút về chuyên ngành thì về ATTT thì a được b anh nói là " Não to mới theo đc " chứ a ko rõ như thế nào. Còn về KTPM a đang theo học thì ngành đấy ổn định. Học đến kì 3 e sẽ chọn chuyên ngành hẹp ( App đt, web, … )
    Anh là sv năm 2 ngành SE đh FPT nên a có thể cho e một chút tư vấn thế thôi. Chúc e may mắn.
4 Likes

Cho tất cả các bạn muốn học An Toàn Thông Tin.

Các bạn hãy tham gia ngay CTF (Capture the flag), đây là 1 thể loại cho các bài dạng mẫu để thực hành tấn công, có khá nhiều thể loại.
Mình chỉ đưa thông tin và từ khóa cho các bạn tìm hiểu thêm, vì có chơi mới biết mọi người thích/hợp mảng nào (web, crypto, stego, forensic, reversing, pwn…)

Đây cũng là cơ hội để các bạn tiếp cận với cộng đồng làm ATTT, quen biết với người đi trước, mở rộng quan hệ cũng như nâng cao khả năng của mình

Các từ khóa có thể tìm là: ctf, war game, bug bounty

4 Likes

Các anh/chị ơi cho em hỏi e muốn học khoa CNTT ở miền Bắc thì nên sắp xếp những trường theo TTNV nào? Hiện tại e mới xếp được 2 trường: ĐH công nghệ, bưu chính viễn thông. Có thể tư vấn thêm cho e các trường khác đào tạo tốt ctrinh này ko. Và cho e hỏi có nên học CNTT ở trường KTQD ko ạ?

1 Like

Em muốn xin review của những anh/ chị đang học Công nghệ thông tin ở FPT Đà Nẵng hoặc Bách Khoa Đà Nẵng về chương trình học, cơ sở vật chất, … ở cả hai trường ạ.

1 Like

mình sv Bách khoa Đà Nẵng, nhưng là chương trình chất lượng cao PFIEV chuyên ngành công nghệ phần mềm, về chương trình học bên khoa CNTT thuần thì mình k biết rõ lắm. Nhưng mình nghĩ BKĐN thì học nhiều, từ những môn về ngành CNTT: cấu trúc dữ liệu, đồ thị, C/C++, Java, an ninh mạng, hệ thống nhúng,… những môn vê điện điện tử, mạch VLSI.
Còn PFT thì mình không biết

– Bạn có thể tham khảo chương trình học của khoa mình (có 3 chuyên ngành, kéo xuống dưới có công nghệ phần mềm nhé): https://1drv.ms/b/s!AnIKFkGrYuvIiW7ry04DL37NzJPL

3 Likes

Năm nay các trường tự tổ chức thi tuyển sinh chứ không lấy kết quả thi THPT xếp nguyện vọng tuyển sinh như ngoái nên việc chọn lựa có phần khó khăn hơn.
Ở miền bắc thì có mấy trường top như HUST,UET,PTIT,MTA ra thì mầy trường còn lại đều tầm tầm không trội hơn gì nhiều lắm HaUI, TLU, UTC,… FPT với RMIT thì phải có kinh tế vững vững một chút.
Cá nhân thì khuyên không học ngành CNTT ở mấy trường tay ngang không có chuyên ngành đào tạo về kỹ thuật.

6 Likes

Em đang phân vân giữa hoa sen và văn lang ạ, ai có thể review cho em về 2 trường này không ạ?. em cảm ơn

1 Like

Ngoài 2 trường đó ra có HUS,MTA hay HaUI.Ngành CNTT ko phải là ngành mũi nhọn của KTQD ,lý do tại sao ngành này điểm cao là vì đó là KTQD,trường top điểm luôn luôn cao hơn so với mặt bằng chung bất kể ngành gì.Nếu điểm bạn ko may như dự định thì Thủy Lợi hay ĐH Thăng Long là những trường đào tạo ngành CNTT tốt mà điểm ko cao.

2 Likes

em muốn học chuyên sâu về đồ họa cũng như lập trình web vs game thì em nên chọn khoa học máy tính hay là kỹ thuật phần mềm thì tiện hơn hả anh

2 Likes

Trường PTIT có ngành Công Nghệ Đa Phương Tiện dạy chính xác những gì bạn muốn(ngoài ra có cả FPT thì phải) .Nếu bạn muốn lập trình game thì nên để ngành đó làm NV1 ,ngoài ra còn có ngành Truyền Thông Đa Phương Tiện để NV tiếp theo.Cả 2 ngành khmt và kỹ thuật phần mềm tuy có thể làm lập trình web và game thật nhưng ko dạy về đồ họa đâu.

3 Likes

cho em hỏi xíu nữa thế đại học bách khoa hà nội và đại học quốc gia hà nội thì cái nào trội hơn về khoa học máy tính nói riêng và ngành IT nói chung anh

1 Like

em hỏi chút anh về các thuật toán mà các kỳ thi tin học hay dùng hư QHĐ rồi mấy cái quay lùi nhánh cận mấy cái thuật toán đặc biệt thì lên đại học có dùng ko anh vs ddi làm có cần ko anh

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?