Topic hỏi đáp và tư vấn ngành nghề và chọn trường

Ai review cho em về FPT poly hà nội được không ạ

em muốn vào học ngành công nghệ đa phương tiện của trường đại học công nghệ bưu chính viễn thông rồi học tiếp văn bằng 2 ngành công nghệ thông tin tại trường thì có ổn ko ạ? em theo khối D01 ạ

Năm nay em thi đh điểm của em tính được tầm 21đ, em muốn theo ngành cntt thì nên vào trường nào ạ em đang phân vân đh fpt ạ ai cho em xin cái review về trường với ạ và khoa cntt ở Hanu ạ

1 Like

Đại học điện lực ổn không ạ

Bạn không hỏi rõ ngành nào trong ĐH Điện Lực nên mình không trả lời được.Cơ mà nếu bạn muốn theo ngành CNTT hay Điện Tử VT thì mình khuyên bạn nên chọn ĐH Thủy Lợi hoặc GTVT , học phí rẻ hơn và chất lượng cũng khá tốt.

1 Like

Em hỏi nghành CNTT. Tiện a cho e hỏi luôn, trường cao đẳng thực hành FPT polytechnic có ổn ko ạ

CĐ FPT thì chất lương đạo tạo và cơ sở vật chất ổn.Cơ mà học phí mình thấy khá cao nhưng ko hơn đc những trường CĐ công lập là mấy(mình thấy hơn rõ nhất là cơ sở vật chất),nếu bạn muốn chọn trường CĐ để học CNTT thì CĐ Bách Khoa và CĐ Công Nghệ Cao Hà Nội là 2 trường CĐ mình thấy đáng để học nhất Hà Nội

1 Like

Em cảm ơn a nhiều nha

A cho e hỏi thêm là cao đẳng bách khoa cấp bằng cđ nghề hay chính quy vậy

Nghề hay chính quy thì cũng chả quan trọng vì đều được liên thông hết.Nếu em vẫn thấy cần thiết thì bằng CĐ Bách Khoa (và Công Nghệ Cao HN) là bằng chính quy nhé.

1 Like

Em thấy có 2 trường là cđ bách khoa Hà Nội và cđ công nghệ bách khoa Hà Nội. 2 trường này khác nhau gì vậy a

Hi @Dqv1

Có vẻ như cậu đang có rất nhiều câu hỏi :smiley:
Tớ nghĩ sẽ tốt hơn nếu cậu có thể trả lời 1 vài câu hỏi dưới đây, chủ yếu để bọn tớ hiểu cậu là ai, và context của các câu hỏi đó. Nó giúp bọn tớ tư vấn cậu tốt hơn.

1. Cậu có thể cho biết mục đích của câu hỏi này được không?

Cậu đang muốn tìm hiểu điều gì? Nó có liên quan tới việc tư vấn ngành nghề không?

1. Cậu đang học lớp 12 phải không?
    Nếu đúng, cậu đã biết mình muốn trở thành gì chưa? Và cậu đã biết mình cần gì chưa?
    Nếu chưa, cậu nghĩ cậu cần biết những điều gì nữa để đưa ra quyết định chọn trường?
    Và cậu đang có những lựa chọn gì rồi?

Tớ hi vọng sẽ nhận được câu trả lời cho tất cả các câu kết thúc bằng dấu “?” ở trên. Cậu cố gắng trả lời chi tiết, đi thẳng vào vấn đề nhé! :smiley:
1 cách thành thật, tớ không có kiên nhẫn và không có sự thông cảm với những ai không biết cách trả lời câu hỏi một cách tư tế đâu :slight_smile:

3 Likes

Em chào anh (chị) @library
Em đang học lớp 12 và muốn học cntt , e học khối D và chỉ học đc môn toán (thi đc khoảng 7,0-8,5) còn văn anh e khá kém nên e ko thi đại học. Em muốn chọn 1 trường cao đẳng đào tạo cntt ổn ở Hà Nội. Hiện tại e tìm hiểu đc trường FPT polytechnic và Cao đẳng công nghệ bách khoa Hà Nội. Nếu có thể thì anh (chị) cho em xin vài lời khuyên khi học cntt l và giúp em chọn 1 trường cao đẳng có chất lượng đào tạo ổn.

Hi @Dqv1 ,

Cảm ơn cậu về câu trả lời.

Về câu hỏi dưới đây:

Tớ nghĩ cậu có thể tự tìm câu trả lời cho cậu bằng cách đọc hết các comment trong thread này, hoặc 1 vài thread khác trong diễn đàn (cậu có thể search thử với từ khóa “lời khuyên học CNTT”, hoặc click vào link này).
Ví dụ dưới đây là 1 câu trả lời của tớ cho 1 bạn khác, có lẽ nó sẽ giúp ích cho cậu.

Với câu hỏi còn lại của cậu:

Tớ e là tớ không thể giúp gì được cậu, vì chỉ cậu mới biết điều gì tốt và phù hợp cho cậu.
Tuy nhiên, tớ có thể đưa cho cậu 1 vài câu hỏi, khi trả lời nó cậu sẽ có thể biết cậu cần biết thêm thông tin gì để chọn trường, và cần chọn trường gì để cậu có thể làm được điều mà cậu muốn. Cậu có thể tham khảo câu trả lời dưới đây, cũng trong thread này:

Cố gắng tránh hỏi những câu hỏi kiểu:

• “lương lậu ra trường có ổn không?” (hiển nhiên cái này là tùy ở trình độ của cậu, không phải do trường cậu đào tạo như thế nào - cậu có thể tự đào tạo mình bằng cách học hỏi từ các nguồn khác mà :smiley: )
  • “học trường xyz có ổn không” (hiển nhiên, cậu không định nghĩa “ổn” là gì, nên câu trả lời cậu sẽ nhận được mang tính cá nhân, và thường không phải thứ cậu cần)
  • những câu hỏi mà cậu có thể dễ dàng research trên google như “trường X và trường Y khác gì nhau?” (thường thì cậu sẽ nhận được 1 trích dẫn nào đó từ google, hoặc ai đó sẽ bảo cậu tự google đi)

Hi vọng với hiểu biết của cậu về FPT polytechnic và Cao đẳng công nghệ bách khoa Hà Nội, cùng với việc tự trả lời mấy câu hỏi ở trên, cậu có thể tự tìm được lựa chọn của mình.

3 Likes

Em định học kỹ thuật phần mềm ở trường Đại học Khoa học Tự nhiên, cho em hỏi là ngành này ở trường có đào tạo đại trà không(vì chưa giỏi English nên ko học c.trình tiên tiến được), nếu có thì học phí là bao nhiêu 1 năm.
Thêm nữa là học trường KHTN với Bách Khoa thì bên nào kiến thức ổn hơn.

Em cảm ơn anh (chị) về tất cả những câu trả lời và lời khuyên ở trên :heart:

1 Like

Dạ cho em hỏi là học lập trình game ở tphcm thì có đại học nào dạy với chọn ngành nào ạ? Hiện tại thì em chỉ biết mỗi Đh Cntt là có dạy lập trình game.

Ai giúp e chọn 1 trường top 2 đào tào CNTT với ạ (ĐHHN, ĐH mở,GTVT, Thuỷ Lợi…). Chỉ để phòng bị ko đậu các trường top đầu thôi ạ. Theo a/c thì nên chọn trường nào ạ?

Khả năng: Tiếng Anh và Toán ở mức độ tốt. Có thể thông hiểu các tài liệu chuyên ngành bằng tiếng anh.
Có tự học c++; sql; python;html;css;js
Thích đọc sách và học kiến thức mới
E có tự tìm hiểu một số con đường và hiểu được trong tương lai sẽ cần học gì và sẽ gặp những trở ngại nào
Gia đình e có thu nhập mức trung bình và có thể chi trả mức học phí 50tr/năm
Nhu cầu và mong muốn trong tương lai: Ước mơ trở thành 1 machine learning engineer hoặc 1 full stack developer
Mong muốn một môi trường học tốt; chất lượng giảng dạy tốt có cơ hội được du học và làm vc bên nước ngoài. Giảng viên tốt hỗ trợ học sinh trong việc nghiên cứu
Các anh chị có thể recommend cho e một số trường và ngành thỏa mãn điều kiện trên được không ạ
Hiện tại nguyện vọng 1 của e đang là Khoa học máy tính CNTT CLC của ĐH QG Hà Nội

còn gì nữa mà không vào FPT :v

gia đình ko đồng ý cho học FPT :((

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?