Thảo luận về bằng cấp - công việc - và cuộc sống

Sau cả 4 năm rùi, ko chơi trò khác à :slight_smile:

1 Like

Nếu thật sự em muốn học để đi làm thì hãy học và trao đổi với bạn bè cùng con đường ý.em có thể tìm hiểu một vài công nghệ mình thật sự thích đang được ứng dụng nhiều hiện nay như Java,PHP,Androi,hay .NET,nếu em thật sự thích thì đi sâu vào một framework mà học để làm,thành thạo thì không sợ thiếu người tuyển đâu,nhân sự công nghệ thông tin giờ vẫn còn thiếu nhiều lắm.Còn việc học ở trường thì năm 3 và năm 4 sẽ có 1 số môn quan trọng,cả liên quan đến sau này em đi làm nữa,nên học cẩn thận và nên tự đọc ở nhà thêm để nắm rõ,trường sẽ không dạy em chuyên sâu đâu,như Cơ sở dữ liệu,lập trình hướng đối tượng,nhập môn công nghệ phần mềm,mạng máy tính,phân tích thiết kế hệ thống thông tin.Nhớ duy trì được tiếng anh thì tốt quá nhé :),cố lên em

1 Like

vẫn chỉ chơi ở quán net thôi em ơi, chơi ở công ty có mà mất việc

1 Like

Theo mình thì bạn nên xem lại giữa cái thích CNTT của mình đi,nếu bạn đã khẳng định sinh ra vì cái nghề này thì ko cớ ji lại ngại mấy cái món đại cương cả.Còn nếu đã ngán mấy món đó thì dù có thích cỡ nào cũng chả làm nên cơm cháo ji ở cái nghề này,bằng chứng là bạn học ngày càng đi xuống và cảm thấy chán dần cái nghành mình theo đuổi.Cho nên,theo mình thì hãy thử một cái nghành ji đó mình thích và yêu nó thì hơn,mặc dù trong đầu mình nghành đó ko bao jo nằm trong khái niệm là nghề của mình

1 Like

Code là nghề sản xuất, mà sản xuất ở VN thì chỉ có thu nhập từ lương .
Không bằng các nghề dịch vụ khác, ví dụ như bạn làm giáo viên đi dạy thu nhập cao hơn nhiều

bằng cấp làm cái gì, về làm freelancer có khi còn cao hơn cái lương của công ty đấy bạn lại còn được tự do nữa

2 Likes

chỉ làm freelance thì làm sao nói chuyện với bố mẹ người yêu hả bạn, chúng ta đang ở Việt Nam

1 Like

Mấy thằng lười học đại cương chả làm nên cơm cháo gì đâu. Mình có thằng bạn không thể ra trường chỉ vì nợ môn Toán, lý do rớt là nó không bao giờ lên lớp môn Toán cả. Bạn có ra xin việc thì cũng không ai nhận đâu vì vô kỹ luật, cuộc đời có phải lúc nào cũng được làm những điều mình thích đâu. Hy vọng bạn sớm tỉnh ra.

3 Likes

freelancer là đỉnh cao của việc làm bao nhiêu hưởng bấy nhiêu ? Employer trả bạn 10USD/1 hours thì bạn - employee phải làm cho xứng đáng với số tiền đó. Như vậy bạn hãy so sánh mức lượng cty trả cho bạn 8 tiếng/ 1 ngày thì so với làm freelancer cái nào tốt hơn. :grinning:
Chưa kể đến các phúc lợi, môi trường làm việc, cơ hội thăng tiến.

Không biết có việc không chứ thời nay sao có thêm dụ lập trình viên, yêu cầu: Nam 1m65 :expressionless:
Khổ nỗi em có 1m55 (và chắc hết cao rồi :joy: )
Chả nhẽ thế giới không dành cho những người lùn :kissing:

1 Like

Chắc trêu… công ty tuyển lập trình viên hay tuyển người mẫu vậy… Có khi tuyển làm người giao dịch cũng nên

Em 1m6 thêm đôi giày là 1m63 :’(

Khẳng định với e luôn nếu đại cương e thấp(đủ qua môn) nhưng chuyên ngành e học tốt điểm cao thì thừa sức lấy bằng khá. A điểm đại cương thấp lè tè nhưng môn chuyên ngành chịu khó cày nên cũng ổn vẫn đủ 2.7 lấy bằng khá ra trg :dancer:

1 Like

May quớ, được 1m66 :slight_smile:

1 Like

chào đồng chí, mình cũng sv năm 2 của PTIT đây
NHưng mình học Công Nghệ :)))

2 Likes

Ngày xưa anh cũng nghĩ và hành động như em. Có học kỳ 13 môn toạch 7. Điểm trung bình 3.5 (hệ 10 - tương đương điểm F toàn bộ). Cũng may là sớm quay đầu là bờ.

Em suy nghĩ kỹ nhé. Việc học là việc rất dài. Nhưng nhiều cái nó chỉ có thời điểm thôi (mấy cái môn đại cương củ chuối).
Nếu em không qua nổi, không chịu đựng nổi mấy môn đó thì sau này liệu em có chịu được nhiều thứ mệt mỏi và chán nản hơn thế nhiều lần không ?
Khi đi phỏng vấn ai sẽ tin rằng em chịu được áp lực công việc khi không chịu nổi mấy môn đại cương ?

3 Likes
  1. Khổ 4 năm, sướng trong quãng đời còn lại.
  2. Sướng 4 năm, khổ trong quãng đời còn lại.
    Chọn 1 trong 2 :smile:

Kinh quá. Mình chuẩn bị năm cuối mà trước giờ tạch có 2 môn thôi =))

Hồi đó ham mê Robocon nên bỏ bê hết cả. Suốt ngày ăn ngủ ngoài sân tập :stuck_out_tongue:

1 Like

Ôi đồng môn đây rồi, cũng cùng cảnh ngộ với bác :frowning:

Mình đã học qua đại học. Bạn nên học hết đại học, bằng giỏi hoặc khá càng tốt.
Bạn cần ưu tiên học các môn như sau:

• Các môn về lập trình: giải thuật, cấu trúc dữ liệu, hệ điều hành, mạng, cơ sở dữ liệu, lập trình OOP,…
  • Các môn về toán: đại số, giải tích, xác suất,…
  • Tiếng Anh

Các môn như đường lối, tư tưởng Hồ Chí Minh,… học sao cho qua là được, không quá quan trọng điểm cao (trừ khi muốn lấy bằng giỏi).
Còn nữa là lên lớp học hỏi những người bạn trong trường (nhất là mấy bạn giỏi). Những người bạn có thể hổ trợ bạn trong việc học (nhất là các môn làm việc nhóm).

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?