Thái độ và Trình độ

Tôi thích sự bố láo, nói được làm được. Tôi chọn bạn B.

1 Like

T chưa nhìn thấy thằng nào thực sự giỏi mà thực sự ích kỷ cả! Chỉ thấy nhiều thằng biết tí tí tỏ ra siêu sao và giấu dốt.

Thằng thực sự giỏi nó luôn đẩy mình về phía trước. Hạng siêu xe thì nó thik có mấy cái siêu xe khác bên cạnh chạy cùng.

Nó share thì cũng share với siêu xe thôi chứ với xe bò khác gì hành hạ nó. Nhìn lại mình mà thông cảm cho nó tí đi. Time là có hạn!

Bạn thử kiếm Terry Tao nói chuyện xem nào? Ô này nghe nói rất humble. Coi ô có nc với bạn đc > 1 phút về toán học ko? Hay tỏ ra mất kiên nhẫn? Hoặc thấy time của ổng vs bạn là vô ích?

Thấy nó giỏi, quẳng nó vào team khủng coi. Nó lại chả thành thằng bình thường và cực kì collaborative.

Con người, team, dự án… cũng như mặc 1 cái áo. Nên vừa vặn chút mới thấy thoải mái chứ!

6 Likes

yessss, cuối cùng cũng tìm được người hiểu ý của mình. Chứ trước giờ mn toàn hiểu thái độ tốt = dạ vâng vô điều kiện, k chính kiến. :slight_smile:

đâu phải trọng tâm cần bàn ở đây :slight_smile:

Nghe rất hư trúc, nhưng lại rất mộ dung phục.

Thế người ta tuyển Senior về làm gì bạn? Có Junior thì mới có Senior nhé (ngược lại cũng vậy). Nếu thuê Senior về mà không train cho Junior thì những thằng đó gọi chung là Software developer/engineer rồi.
Ở đây, nếu bạn thuê thằng B về chỉ để chạy dự án thôi thì ok, quất.
Còn kiểu B với chức danh Senior về train thì miễn, làm độc hại cho mấy em nhỏ.

3 Likes

Để trả lương cho sự kiên nhẫn và những sharing của nó.

2 Likes

Nói tất cả thì chắc không hoàn toàn. Nhưng nguồn gốc của một thằng thứ 2 đều bắt nguồn từ thằng trong điều số 1.
Nếu không biết dùng người thì thằng số 1 sẽ tiến hóa sang thằng số 2 hoặc tự nó out.

3 Likes

Vậy cho phép hỏi điều gì khiến em số 1 trở thành thằng số 2?
Xin làm rõ ở chỗ không biết dùng người?

2 Likes

Tôi không hoàn toàn đồng ý, vì thái độ phần lớn thuộc về bản chất, do môi trường sống từ nhỏ sinh ra. Nên đa phần những người con trai cả thường có 1 mẫu số chung (về tính cách), và con thứ thường giống giống nhau, ở phần lớn các gia đình (đặc biệt nông thôn)

1 Like

Như đánh cờ ấy! Thằng nào ngồi vào mà tuyên bố câu “Tao mê dùng ngựa” thì coi như thua! :joy:

1 Like

Thực sự bạn hỏi câu này thì mình thắc mắc bạn đã tham gia team và thực chiến để kiếm $ chưa.
Cũng có thể môi trường của bạn quá tốt.

Nhưng mình vẫn trả lời:
1, Do phân bổ công việc không đều. Bạn phải gánh team hoặc không được làm cái gì.
2, Do bạn đã quá cố gắng nhưng đánh giá tăng lương như sh**
3, Do bạn ý kiến của bạn tốt nhưng é* ai nghe bởi vì người ta không hiểu hoặc bảo thủ.
4, Do thằng đồng nghiệp hoặc có khi sếp của bạn hớt luôn sự cố gắng của bạn.
5, Do bạn rất muốn chia sẻ nhưng đồng nghiệp hoặc sếp của bạn é* cần.
6, Do bạn rất cần trợ giúp nhưng đồng đội kệ.
7, Do bạn được giao task quá sức nhưng không ai lắng nghe bạn.
8, Do ……

5 Likes

3, Do bạn ý kiến của bạn tốt nhưng é* ai nghe bởi vì người ta không hiểu hoặc bảo thủ.
4, Do thằng đồng nghiệp hoặc có khi sếp của bạn hớt luôn sự cố gắng của bạn.
5, Do bạn rất muốn chia sẻ nhưng đồng nghiệp hoặc sếp của bạn é* cần.
6, Do bạn rất cần trợ giúp nhưng đồng đội kệ.
7, Do bạn được giao task quá sức nhưng không ai lắng nghe bạn.

Đó là vì sao em nói rằng thái độ làm việc của 1 cá nhân có thể ảnh hưởng đến chất lượng làm việc của những người xung quanh.

Dù sao cũng cảm ơn anh đã chia sẽ.

3 Likes

Mình không phủ nhận thái độ ảnh hưởng đến chất lượng công việc.
Nhưng ý mình mở rộng ra chút là trước đó phải tìm được nguyên nhân. Mọi vấn đề sẽ không giải quyết triệt để được khi không tìm được nguyên nhân.

Việc đặt lên cân để chọn nó thực sự quá dễ dàng nhưng đó đều là sự mất mát.

4 Likes

Vâng, cảm ơn anh đã chia sẻ. Chúc anh 1 ngày tốt lành.

4 Likes

Đó là sau khi tuyển A, B vào team rồi mới đi giải quyết vấn đề.
Tôi muốn nghe ý kiến của bạn về việc tuyển member không? Tiêu chí nào (thứ tự ưu tiên) để bạn chọn member?
thanks

Ý thức và thái độ hoàn toàn có thể bị thay đổi trong những điều kiện khác nhau.

3 Likes

Đồng ý k có gì là hằng số. Mọi thứ đều sẽ thay đổi, thái độ hay trình độ cũng như vậy.

1 Like

Tuyển member phụ thuộc vào mục đích cụ thể của bạn.
Mục đích khác nhau thì tiêu chuẩn khác nhau:

Ví dụ:
Bạn đang sắp tới deadline nhưng không đủ nhân lực. Bạn phải ưu tiên tuyển thằng trình bá để nó chiến ngay được.

Bạn cần thêm người sai vặt, bạn cần những người gọi dạ bảo vâng.

Bạn cần chuẩn bị cho một dự án hoặc kế hoạch dài hạn quan trọng, bạn cần ưu tiên người có cả thái độ và năng lực.

Nếu bạn muốn thay đổi hơn nữa, bạn phải chấp nhận một người dám tranh luận tay đôi, chỉ thẳng cái sai của bạn, luôn muốn thử thách và không ngại thử thách.

3 Likes

không ngờ nick name là tào lao bí đao lại đưa ví dụ chuẩn như vậy
vì vậy nên làm lãnh đạo mới cần trái tim nóng và cái đầu lạnh
:smiling_face_with_three_hearts::smiling_face_with_three_hearts::smiling_face_with_three_hearts::smiling_face_with_three_hearts::smiling_face_with_three_hearts:

3 Likes

Hi Do Tran.
Mình chưa thấy thằng nào không cày ngày cày đêm mà giỏi được nhất là trong lập trình. Mấy cái kiểu bán hàng chém gió thì có thể vừa xem tivi vừa học được. Chứ code thì khó có chuyện đấy lắm. Nên nói chung ai giỏi cũng có một thời quên ăn quên ngủ.

3 Likes

Tôi có phủ nhận điều đó đâu :stuck_out_tongue: :stuck_out_tongue: :stuck_out_tongue:
Chúc bạn ngày mới vui vẻ

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?