[Tâm sự] Bế tắc trong thời gian đầu làm việc

• Hơn 1h nhưng em vẫn chưa ngủ được vì stress.
  • Tình hình là em mới đi làm được 2 tháng.
    Apply vô vị trí. net. Training. net được 1 tháng thì được assign qua team khác làm java + angularjs.
  • Em cũng vui vẻ vì suy nghĩ lập trình cũng không quan trọng ngôn ngữ(vì làm cho cty outsource nên phải thay đổi) - mặc dù kiến thức về 2 cái này chưa pk nhiều ^^.
  • Được anh PM phân công cho làm full chức năng 1 màn hình(màn hình đơn giản và PM nói không hiểu hỏi mem trong team).
  • Làm được 1 tuần thấy chưa có tiến triển gì nhiều, không hiểu được dự án team đang làm, không hiểu được yêu cầu màn hình, không biết cách hỏi khi gặp issue. hajz.
  • Thứ 2 này em sẽ lên gặp PM nói ra khó khăn của mình. Theo mọi người em nên có cách nói sao hợp lý.
    hajz. Khi gặp vấn đề thì làm sao giải quyết hiệu quả :frowning:
    cảm thấy thiếu cả về technical lẫn soft skills
1 Like

Thành thật nói ra những khó khăn của mình thôi bạn ạ. Những khó khăn sẽ còn nếu không thành thật đối mặt với nó. Biết đâu PM sẽ có những lời khuyên hữu ích.

1 Like

==> Apply .NET nhưng cty kêu làm Java + AngularJS
Theo mình thì rất bình thường, nhất là môi trường làm outsoruce (thường gọi là Software Engineer hơn là đăt title theo 1 tech cụ thể nào, như Java Developer). Những người developer rất giỏi mà mình biết, họ làm .NET rất giỏi và có chỉ mất 2~4 tuần để có thể làm việc hiệu quả bên PHP
Tất nhiên, nếu bạn thấy thật sự chỉ thích .NET thôi và chỉ muốn đầu tư theo mảng này thì cũng tốt. Chuyên sâu 1 mảng thì sẽ nhiều người săn đón mình

==> Thứ 2 này em sẽ lên gặp PM nói ra khó khăn của mình.

Bên mình từng có 1 ứng viên chủ động nghỉ việc mới sau 1 tuần, lý do hết sức chán, là 2 người cùng vào training, nhưng anh sếp chỉ train cho bạn kia, kêu bạn kia training lại cho bạn này, bạn nấy thấy không hiểu và ức chế, nghỉ.

Khi đi làm trong team, sẽ có những sếp tinh tế, một số sếp khác thì không, hoặc đơn giản là vì họ trải qua rồi, và họ thấy việc đó dễ, nên không dành nhiều thời gian cho nó. Thế nên tốt nhất là bạn nên chủ động, và hỏi han, giao tiếp thật nhiều. Ngắn gọn là, ngứa chỗ nào thì phải la lên để người ta biết mà gãi giúp.

“Communication” là nguồn gốc của 99% các vấn đề nơi công sở. Dev giỏi là dev cứng kỹ thuật, nhưng dev thực sự level cao là dev giỏi kỹ thuật và giao tiếp tốt (ví dụ, có thể giải thích 1 bug trong chương trình cho 1 người không biết gì vì kỹ thuật hiểu, như HR hay Client chẳng hạn)

==> Theo mọi người em nên có cách nói sao hợp lý. hajz. Khi gặp vấn đề thì làm sao giải quyết hiệu quả
Cái này thì chắc chỉ có mình bạn mới xử lý đuọc thôi. Nhưng theo mình thì: thái độ —> hành động/lời nói
Chỉ cần bạn có tinh thần “CAN DO/WILL DO” và nói làm sao cho người PM thấy là bạn muốn giải quyết vấn đề đó, chỉ là bạn đang gặp khó khăn, thì chắc tên PM sẽ có lời khuyên hữu ích giúp bạn

==> cảm thấy thiếu cả về technical lẫn soft skills
Bạn mới vào nghề, đừng lo lắng quá về soft skills, hãy tập trung vào hard skills (coding) trước, soft skill sẽ được phát triển 1 cách tự nhiên trong quá trình làm việc
Ngoại trừ communication thì nên chú trọng

[Quảng cáo: Việc làm ngành IT đê — www.jobseekers.vn — mại dzô bà con ơi]

2 Likes

Hãy nói những vấn đề em gặp phải khi làm dự án như không hiểu business logic, kỹ thuật này em chưa rành cần thời gian tìm hiểu thêm, trao đổi với thành viên trong team chưa tốt.

Về kỹ thuật thì nếu không biết thì nói với leader là em chưa biết và em phải tự mình cập nhật thêm kỹ thuật.
Còn vấn đề trao đổi trong công việc thì cái nào không hiểu có thể hỏi leader hoặc nhờ leader chỉ 1 thành viên trong team.

Task này bạn được giao trong bao lâu thì hoàn thành?

BẠn được cho bao nhiêu thời gian để tìm hiểu về 2 cái trên kia?

2 câu hỏi này là cơ bản để làm tiền đề bạn nói chuyện với anh PM.
Bây giờ bạn cần gì? => Thời gian để tìm hiểu NN mới => đề xuất cho em thêm thời gian học hỏi => xin gia hạn task lại lâu hơn cuối cùng là nhanh chóng học NN mới cho mình :smiley:

1 Like

Communication là kỹ năng rất quan trong khi đi làm.
Không hiểu gì => hỏi PM/dev
Chưa rõ ràng => hỏi PM
Làm 3-4h chưa ra vấn để => trao đổi với PM
Cần thời gian để học , abc => hỏi PM

Requirement cần làm gì ? => viết ra gạch đầu dòng
Kỹ thuật cần xử lý gì ? => viết ra gạch đầu dòng
Test case các lỗi có thể xảy ra => viết ra gạch đầu dòng

1 tuần mà không có gì thì không phải là vấn đề kỹ thuật mà là vấn đề giao tiếp

1 Like

Cảm ơn bạn. Những chia sẻ của bạn rất bổ ích với mình ^^

uh.Đúng rồi bạn. Vừa rồi lên nói với PM bị la một trận nhưng bù lại được giải thích rõ hơn. Thấy vấn đề dễ hiểu hơn mình nghĩ.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?