Tại sao cần cài OpenCV trên board mới có thể Làm ứng dụng xử lý ảnh?

Chào các bác,
Mình đang muốn làm 1 mô hình xe tự dò đường xử dụng OpenCV để xử lý.
Mình search thấy mấy chỗ họ hướng dẫn cài đặt OpenCV lên trên board luôn. Vậy tại sao phải cài openCV lên board mà không phải là cài trên máy tính rồi cross-compile xuống board nhỉ? Hay do trobg openCV ấy có mấy cái share-lib nên lúc chạy cần dynamic linker?
Cảm ơn các bác đọc bài :grin:.
Tiện em xin giới thiệu lại, Việt Nam đang có 1 cộng đồng về Linux Kernel trên fb tên là Cùng Nhau Học Linux Kernel , bạn nào thích thú học về Embedded Linux có thể tham gia cùng học hỏi :grinning:

1 Like

Máy tính chỉ là môi trường viết code và compile bởi vì nó nhanh hơn làm trực tiếp trên board.
Khi nó chạy thì phải chạy trên board nên các thư viện cũng phải cài trên board. Chính xác là do mấy cái dynamic library (trên Windows là *.dll còn bên Linux là *.so hay gì đó).

Tiện thể thì mình cũng đang rất quan tâm vấn đề này và cần viết App xử lý + OpenCV trên board Orange Pi.
Nếu bạn đã compile thành công cho Orange Pi hoặc Raspberry Pi xin chia sẻ cách cấu hình.

Thanks !

1 Like

Ok anh. Sau khi làm được em sẽ post 1 bài lên chia sẻ với cộng đồng. Cảm ơn anh đã support em từ ngày em chập chững học về embedded.:grin:

1 Like

Hi Trọng Dũng.

1. OpenCV nó là một thư viện tập hợp một loạt các thuật toán xử lý ảnh. Bạn có thể dùng hoặc không. Tuy nhiên nếu xây dựng nguyên mẫu thì dùng nó kha tiện vì đủ cả từ lấy ảnh từ camera cho đến xuất lên màn hình.
  2. Đôi khi biên dịch chéo còn phức tạp hơn build thẳng trên board.
1 Like

Thực sự là nó rất phức tạp.
Mình đã bỏ rất nhiều thời gian (tính bang tháng) để cấu hình các cross tool nhưng chưa thành công một lần nào :((

anh vào group facebook kia, post thử 1 bài, e nghĩ sẽ có người support anh ngay lập tức.

1 Like

Để mình tham gia Group :smiley:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?