Sinh viên năm 3 mới bắt đầu học lập trình liệu có muộn quá không và nên học ngôn ngữ nào?

Mình hiện giờ là sinh viên năm 3 nhưng mới bắt đầu học lập trình liệu có muộn quá không và nên học ngôn ngữ nào?

Mình chuẩn sắp tới là sinh viên năm 3 rồi nhưng mới chú ý đến sách vở. Mình học về an toàn thông tin ở trường đã học về ngôn ngữ c và cấu trúc giải thuật. Giờ mình mới học lại . Mong các bạn cho ý kiến.

Nếu cảm thấy hứng thú thì tiếp tục, không thì nên đi đường khác càng sớm càng tốt. :smiley:

Mình đang dạy một bạn Thạc Sĩ kinh tế tại thời điểm start mới chỉ biết html và css mà còn chưa làm được file html tử tế cơ. Cơ mà bây giờ cũng đã code được kha khá rồi nhé. Tùy bạn chọn chứ đừng ngại khó.

4 Likes

Không bao giờ là muộn cả :smile: Nghe đồn là trước 28 tuổi học vẫn còn tốt lắm. Nhưng mà theo Đạt thấy thì nhiều người tài giỏi, họ học hoài tới năm 50-60 tuổi vẫn học tốt.

Hoặc họ tài giỏi là nhờ họ học liên tục chăng?

Nhưng tổng kết lại là không bao giờ là muộn cả, có rất nhiều thứ trong ngành CNTT mà Đạt chỉ mới học gần đây thôi, Ví dụ như C++, Shell, Python, Java, Android. Mà Đạt đã 27 tuổi rồi :older_man: Dĩ nhiên có kiến thức căn bản học sẽ nhanh hơn, nhưng nếu chưa có thì mình xây dựng căn bản. Một thời gian sau là cứng tay thôi.

Đạt có làm việc chung với một anh học xây dựng 4 năm, sau đó bỏ chuyển sang học CNTT, vậy là tới năm thứ 5 hay thứ 6 ảnh mới học lập trình mà.

P/S: À, ví dụ như triển khai diễn đàn DNH Đạt cũng học dần dần này, Đạt không biết gì về Web cả.

Về ngôn ngữ cần học:

• Bạn học ngôn ngữ trên trường đang dạy vì bạn cần phải tiếp tục theo chương trình ở trên trường
  • Bạn có thể học thêm
  • Java, Python, Javascript, …
7 Likes

Cảm ơn bạn vì lời khuyên.
Bây giờ bắt đầu học c thì cần khoảng thời gian bao nhiêu để làm tốt nó hả bạn. Mình k ngại dài , muốn sắp xếp thời gian để đuổi kịp chương trinh trên lớp. :slight_smile:

học an toàn thì cứ C, Phyton làm gốc thôi

Thế mà không chịu truyền cho thằng em :grinning:

@Nguyễn Quang Duy c học bên an toàn của trường hvktmm ak

Mình tốt nghiệp 2 năm rồi giờ vẫn đi học lại từ đầu đây, có nhiều ngôn ngữ để bạn học, kiến thức trong trường dạy bạn theo mình là vô nghĩa, bạn nen chọn PHP hoặc Android, trong trường sẽ k dạy bạn, đó chỉ là suy nghĩ của riêng mình

1 Like

à theo mình biết thì khoảng 10000h bạn nhé. Mình thì ko học mm nhưng cũng gần mm :relaxed:

học là cả đời, mình năm 3 cũng gọi là chưa biết gì đây. cứ học thôi ra làm vẫn còn học mà.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?