Review môn cấu trúc dữ liệu và giải thuật

Mọi người cho em xin ít review về môn cấu trúc dữ liệu & giải thuật đi ạ. Em mới bắt đầu học thấy nó hơi khó với lại cũng chưa biết trọng tâm của môn này là gì.
P/s Mọi người ai biết về con trỏ ** trong c++ thì giới thiệu qua cho em hiểu được ko chứ em tìm trên mạng mà không thấy

Học kĩ độ phức tạp thuật toán, nhất là hàm mũ :smiley: (exponential growth), và hạn chế của nó. Không rành cái này tức là chưa qua môn :slight_smile: (điều kiện cần)

Môn này giúp bạn có thể đánh giá một thuật toán, cấu trúc dữ liệu theo một số tiêu chí khác nhau. Hàm của ngôn ngữ bậc cao sẽ có hidden complexity :slight_smile: bao gồm big-O ẩn sau những câu lệnh.

Phần cấu trúc dữ liệu thì đừng có rớ vô cây Huffman, nó nằm bên coding theory :smiley: (về encoding, self-correction code, nén)

9 Likes

Môn này có 2 phần : phần 1 là cấu trúc dữ liệu , phần 2 là giải thuật
Cấu trúc dữ liệu thì cần hiểu thế nào là mảng, danh sách liên kết, ngăn xếp , hàng đợi và cây. Đồ thị thì it gặp.
Giải thuật thì có mấy cái cơ bản thôi: các giải thuật sắp xếp và tìm kiếm.
Bạn sử dụng cấu trúc dữ liệu để tự code được giải thuật là đẹp nhất, còn code chưa được thì cũng đừng lo, chỉ cần hiểu sơ qua cách giải thuật chạy với cách cấu trúc dữ liệu lưu trữ data là đạt rồi.

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?