Nỗi lòng cá nhân, cần giúp xác định bản thân và cách kiểm soát sự việc

ngoài những lời khuyên phía trên của mọi người, mình thấy còn 1 vấn đề cần giải quyết đó là làm sao để bạn không còn cảm giác bị cô lập nữa. hẳn bạn cũng đã nhận ra là có bạn đồng hành thì vẫn tốt hơn là 1 mình đúng không :smiley:
theo mình thì bạn nên chủ động làm quen kết bạn với 1 (vài) người bạn, bạn không cần phải quá để ý đến

cá nhân mình cũng có 1 nhóm bạn thân từ hồi học đại học, và rồi khi đi làm cũng có thêm được vài người bạn khá thân khác nữa, bọn mình không phải ai cũng giống ai, trình độ nếu so sánh học lực thì có người điểm cao người điểm thấp, còn ngoài học lực ra chắc chắn ai cũng sẽ có điểm gì đó nổi bật thôi, hay nếu so về gia cảnh thì người có điều kiện người không.
quan trọng là sau khi tiếp xúc, nói chuyện, giao lưu với nhau 1 tgian, nếu hợp nhau thì các bạn sẽ tiếp tục duy trì được mối quan hệ đó.
việc tạo mối quan hệ ở trường lớp này ngoài cơ hội có thêm những người bạn thân thì sau này khi ra trường sẽ có thể có thêm những cơ hội về công việc nữa.

6 Likes

Đọc hết topic thì khuyên ông chủ topic: chơi nhiều hơn. Ông không tổ chức cho team chơi thì team ông gắn bó được cái con khỉ gì? Hãy rủ nhau đi đá bóng, hát Karaoke, đánh bi-a, làm ván game ngoài tiệm game hoặc bất cứ trò gì như đập bong bóng, vác mã tấu chém nhau với xã hội đen (ngày xưa mình chơi trò này, cầm đầu team luôn, dù nặng có 42kg) mà team có thể chơi với nhau được.

Sau mỗi lần chơi team trở nên gắn bó hơn, lộ ra được ai thích hợp vị trí nào ngay. Đừng nghĩ chơi là tốn tiền, nhiều trò chẳng tốn mấy tiền cả, cái tốn thực sự là… mồ hôi. Còn nếu lý luận học hành căng thẳng quá, deadline nặng quá,… không có thời gian chơi với nhau => học có ý nghĩa gì nữa khi (nếu phân tích kỹ) đời người chỉ là một game. Được chơi game hay bị chơi game? Bạn đang bị chơi game thì phải :smiley:

Xem team làm việc như thế nào đây: https://www.youtube.com/watch?v=goT2Fw5ulvg

Tiếng Anh ông tự nhận khá? Thử kéo team lên khu bờ hồ/ phố Tây/ Tạ Hiện mà tán gái, cứ nhè mấy em tóc vàng mà tán, cực kỳ thú vị nhé. Mấy ngày này gặp mấy em Ucraina đang có tâm tư vì quê hương chiến tranh, xà vào nói chuyện có khi vài tuần bỗng nhiên có 1 em bạn gái mắt xanh mũi lõ, đi với (những) cô này sẽ làm mấy ông “tay to” nhìn lại ông “tay nhỏ” xem sao. Tiếng Anh khá thật hay tự nhận sẽ thể hiện ngay và luôn. Ngày xưa tui mò ra phố Tây ở Sài Gòn, gặp một thằng cao dong dỏng, tóc tai bù xù, xăm trổ vằn vện ngồi với cục sắt trong tay, lấy hết can đảm tới làm quen. Hello hắn xong, hết biết nói gì tiếp theo, nên chỉ vào cục sắt hỏi What’s this? Rồi lại hết biết nói gì tiếp, bao nhiêu chữ tiếng Anh bay biến đàng nào, miệng cứng đơ, đành huơ tay múa chân, cho đến vài tuần sau đó mới nói được… 3 câu.

Nói dài dòng, túm lại từ khóa cho ông: BREAKTHROUGH THINKING

10 Likes

t học kì 1 kì 2 triết học tiếng Anh toán các kiểu xong kỳ tiếp học lập trình C còn trượt đây, lúc đấy định bỏ đi học ngành khác rồi đấy, kỳ tiếp theo CTDL GT cũng tạch nốt :v, sau nghĩ lại hè học lại C ko thì các môn tiếp theo cũng tạch hết. Chứ b học qua môn và làm bài tập lớn 1 mình được thì lo gì :))), sau này đi làm nhiều rồi quen thôi.

5 Likes

Giống a ngày xưa. Nhưng ngày xưa a sống lạc lõng giữa thủ đô. Còn k biết lên các group với web giao lưu học hỏi

3 Likes

chào em, anh không phải là em, không trong hoàn cảnh của em nên không biết khuyên em như thế nào là tốt nhất, mà có nói thì những người khác đã nói hết rồi :D. Tuy nhiên anh vẫn muốn nói với em vài điều sau
em đang gặp phải khá nhiều áp lực trong học hành nhưng anh thấy khá vui khi em vẫn giữ được tinh thần không bỏ cuộc, xác định được con đường mình phải đi và quyết định phải đi tiếp và anh mong em vẫn giữ mãi được tinh thần này. Sau này ra trường làm việc, thái độ quan trọng hơn trình độ.
Thứ hai, mỗi khi em gặp áp lực, khó khăn trong học hành sau này là công việc, đừng nản, hãy có quan điểm sau “Cố gắng làm hết sức và không quan tâm đến kết quả”. Cái gì đến cũng phải đến, mình hãy tập trung vào cái hiện tại, việc phải làm, và cố gắng hết sức để làm nó, kết quả ra sao không quan tâm bởi mình đã cố gắng hết sức rồi và không hối hận kể cả kết quả có fails bởi lẽ rất nhiều thứ mình không control được. Anh từng đọc được 1 câu “bạn chỉ có thể kiểm soát được quá trình chứ không kiểm soát được kết quả”. Việc em lên đây hỏi cũng thể hiện được sự cố gắng hết sức của em.
Thứ ba, em hãy nhìn rộng ra, mọi khó khăn, áp lực em gặp phải nó chỉ trong việc học của em thôi. Hãy nhìn rộng ra các khía cạnh khác của cuộc sống, em sẽ thấy tâm trạng mình nhẹ nhành hơn, những khó khăn kia sẽ không nghẹt thở như em thấy nữa (à mà khó khăn vẫn còn đó , em vẫn phải giải quyết thôi :smile: chỉ là nó giúp em tinh thần tốt hơn thôi. )
Cuối cùng, không care những người khác, như anh nói trên đó, tập trung vào việc mình làm thôi, người khác làm gì, làm nhanh làm chậm, quái vật hơn mình mặc kệ nó. Mỗi khi có suy nghĩ so sánh mình với người khác thì tự hỏi lại “mục đích của việc so sánh này để làm gì nhỉ”
Chúc em thành công

Không sợ người giỏi, chỉ sợ người đã giỏi rồi mà vẫn luôn không ngừng cố gắng

8 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?