Nhìn cách các "đàn anh" trên quora giúp đỡ newbie, nhìn lại daynhauhoc

Do lĩnh vực IT mình rất rộng nên có người chưa hiểu, hoặc hiểu mơ hồ rồi xin ra tranh luận là điều khó tránh khỏi và như mình đã nói sẽ có nhiều người chán ko quay lại diễn đàn nữa.

Tại sao chúng ta ko xây dựng thêm tính năng cho phép cá nhân nào đó khi được đưa vào danh sách đen của người khác thì ko được reply comment của họ.

1 Like

Vụ này có vẻ được :smiley: , anh @ltd vào duyệt thử :blush:

2 Likes

Tốt nhất là cứ để như cũ. Chúng ta đâu cần những thành viên chỉ mơ mộng. Chúng ta hướng tới đối tượng là những người mới. Chưa có kinh nghiệm lập trình, chưa có kinh nghiệm debug, trình tiếng anh gg còn kém. Nhưng sẵn sàng code sẵn sàng tìm hiểu.
Rồi các thành viên kiểu như đăng link quản cáo linh khóa học hỏi bài thi v.v.v… sẽ bị dào thải.

3 Likes

Gần đây, có 1 topic của 1 em lớp 10 chuyên, câu hỏi cũng hơi ngu ngơ 1 chút, và bị mọi người bỉ bai khá nhiều. Ý kiến của mình về vấn đề này vẫn giữ nguyên:

Topic: Học sinh chuyên toán theo cntt

Ý kiến của mình

Em nó mới lớp 10 thì trẻ con là đúng rồi còn gì nữa. Các em ấy chưa nắm được nhiều thông tin, vì thế ta nên cung cấp thật nhiều thông tin cho em nó, còn opinion thì không quan trọng lắm.

Bác nghĩ lại xem hồi lớp 10 bác đã định hướng được cho bản thân tốt chưa? Bây giờ em nó tuy hỏi tư vấn định hướng, nhưng cái chúng ta nên giúp em nó là đưa ra thông tin. Mấy ông đại học thì đi 1 nhẽ, lớp 10 thì thông tin còn ít cũng là bình thường.

Kỳ thực chuyện học PhD thì học cái gì, làm cái gì thường là được giáo sư trợ giúp, chẳng lẽ cũng bảo đám PhD đó trẻ con. Ai chả có lúc là em chã

Nhân đây mình nghĩ có vài vấn đề như này:

• nhiều người (như mình) muốn tư vấn, nhưng hiểu biết còn nông cạn, nên chẳng tư vấn sâu được.
  • nhiều người trả lời hơi không ổn, những câu này thì nên quy về đưa ra thông tin, cùng lắm là đưa thêm chút nhận định cá nhân thôi, các bác toàn đưa ra nhận định cá nhân và chút chút thông tin.
  • định kiến trên DNH về lũ newbie trẻ con, ngu dốt, không biết tìm tòi đang phát triển và có cảm giác đang lan rộng ra. Thực ra, với trình độ các mem trên DNH, mình tin ngoài đời có cả lốc trình độ cao hơn nhiều, và như vậy nghĩa là bạn chê những câu hỏi trẻ con, ấu trĩ thực ra nó khá buồn cười, vì cũng có người nhìn bạn y như vậy. Mình chỉ đánh giá những câu hỏi không đáng trả lời là những câu hỏi nhìn vào đã thấy cái sự lười của người đặt câu hỏi

Mình đọc qua thì thấy mấy ý của mình mọi người cũng liệt kê ra rồi. Mình nghĩ, nếu iết nguyên nhân thì từ từ sẽ có giải pháp. Nhưng mình vẫn viết bài, là mong muốn thêm 1 tiếng nói, về việc giúp đỡ các mem, kể cả câu hỏi nhiều khi nhìn ngu hoặc buồn cười vd. Nói thêm chút, cá nhân mình cũng là người được giúp đỡ từ 1 câu hỏi hơi ngu trên DNH ngày trước.

Em ơi, về tư tưởng thì mõi người 1 tư tưởng. Cá nhân anh đã từng xem qua 1 topic tranh luận của em và Joe về những câu hỏi dạng này; nói thêm là ý kiến của anh về những câu hỏi dạng này là nên giúp. Nó giống như việc giúp đỡ cá nhân con người vậy, giúp 1 người là tốt cho 1 người. Nếu không có em gợi ý thì anh cũng chẳng biết mà vào Nam. Tới giờ cũng tạm coi là ổn, thì anh lại đi tư vấn thêm cho những người khác. Chúng ta giúp người khác, đâu cần quan tâm ý kiến của người khác làm gì.

Trên đường có tai nạn, em đứng lại giúp, hay cứ kệ mà đi, đều có cái lý của mình, quyết định là tùy em. Và nếu em giúp họ mà gặp rắc rối, thì lần sau em đứng lại giúp hay bỏ đi, thì vẫn là quyết định của em. Đừng vì người khác bỏ đi, bảo rằng mang nợ vào thân mà thay đổi. Nghe thì có vẻ hơi sến sẩm và nói quá, nhưng thật sự anh rất biết ơn em đó.

7 Likes

Nếu sử dụng phần thưởng (sách, tiền) để giải quyết vấn đề này thì là không nên. Mọi người vào đây nếu là expert thì là muốn giúp đỡ, nếu là newbie thì là hỏi. Nếu dùng phần thưởng thì sẽ giết đi động lực thực sự là muốn giúp đỡ, mà chuyển qua tranh giành vật chất. (Bạn có thể đọc Motivation Spectrum để hiểu thêm hơn).

Thứ hai là có rất nhiều dạng câu hỏi cụt ngủn, hỏi trống không. Các bạn newbies đang take it for granted, các bạn đang sai lầm, ở đây không ai cho không ai cái gì. Nếu các bạn nghĩ vào đây để demand thì các bạn sai lầm rồi. Bản thân còn thời gian cho công việc, hướng dẫn đàn em cấp dưới, nếu một câu hỏi đàng hoàng còn ko có thì đừng mong gì cả.

Thứ ba là chia sẻ kinh nghiệm của tôi, khi tôi mới chập chững học Java, tôi đã tham gia vào CongdongJava, ở lì trong đó, có câu hỏi cơ bản thì tôi trả lời, không đủ trình thì đọc để hiểu tại sao, rồi tôi tìm những anh chị đang làm Java để hỏi môi trường làm việc như thế nào. Tôi apply job cũng chỉ Java, ban đầu đúng là khó thiệt vì Java lúc đó xuống, Php lại có thể làm web khá nhanh (phần lớn là làm web lúc đó), .Net cũng vậy, làm backend nhỏ nhỏ cũng nhanh hơn Java chán, mà Java lúc đó lại cần người có kinh nghiệm hơn là sv mới ra trường.
Sau này giờ đi hỏi các head hunters, nhờ họ giúp đỡ cũng có được công việc đầu tiên. Và tôi vẫn tiếp tục Java tới bây giờ, sau này đọc nhiều sách hơn có các kiến thức mới. Mới biết là có những vùng gọi là vùng lý tưởng của mỗi người, với tôi đó là Java. Còn các bạn nếu vẫn chưa xác định được vùng lý tưởng của mình, các bạn phải học nhiều thứ hơn nữa, để mình có thể biết được vùng lý tưởng chính xác của bạn thân mà phát triển sự nghiệp, chứ không phải nhờ người lạ trên mạng quyết định cuộc sống của mình.

Thứ tư nữa là dù học gì thì lập trình cũng chỉ là một công cụ, và để xây dựng được một sự nghiệp cho mình, các bạn còn phải học thêm những thứ khác ngoài lập trình nữa. Như học các domain expertise của ngành khác, như một số bạn biết về tài chính khi làm cho ngân hàng, biết về đồ hoạ khi làm game, biết về thương mại điện tử khi làm các trang bán hàng trực tuyến, biết về digital marketing khi làm quảng cáo (như tôi). Và đây mới là phân cách các bạn với các lập trình viên đánh thuê, kêu đi đâu đánh đó, thành một expert hàng đầu.

Chỉ 3 trên đây để thấy rằng quyết định học ngôn ngữ gì của các bạn đã phải nhờ người lạ giải quyết giùm, thì những câu hỏi khó hơn nữa thì lại tiếp tục hỏi nữa sao??

[spoiler]P/s: trong trường hợp các bạn tự hỏi sao tôi chỉ nhắc tới Java, thì thú thật là tôi biết khá nhiều cái khác: Js/HTML/Css, SQL, C#, scripting languages, các NoSQl thông dụng, Hadoop, ES… những cái này tuy không expert nhưng nó sẽ phụ trợ cho những sản phẩm tôi làm ra và để biết được nhiêu đây thì Java là bậc thang đầu tiên.[/spoiler]

4 Likes

mình thấy newbie hỏi vậy cũng được chứ sao. Vd ngày hội hướng nghiệp gì cũng là để hỏi em nên học ngành gì, ngành X ngành Y như thế nào v.v… Mà nhận được câu trả lời là “em tự chọn đi chứ ai chọn dùm em” thì chả khác gì ko trả lời cả :joy: Nếu “có tâm” thì phải phân tích ngôn ngữ này khó/dễ thế nào (vd Python dễ học), lợi/hại khi học nó như thế nào (vd C khó nhưng sẽ hiểu sâu hơn), nhu cầu các cty ra sao (vd Java lúc nào cũng có nhu cầu số 1), hoặc em thích làm cái gì, v.v… rồi để em nó tự quyết. Cũng là “em tự quyết đi” nhưng phân tích ra cho em nó thấy thì “có tâm” hơn :joy:

2 Likes

Thực ra ngành CNTT cũng chưa chắc là “môi trường lý tưởng” của các bạn đó nữa là, nói chi ngôn ngữ lập trình. Mình thấy rất nhiều người học CNTT xong làm sale, tài chính đầy cả rổ, thậm chí làm vblogger còn có, và họ cũng rất là thành công.

đúng rồi, hình như hồi trước mình có khuyên nếu em muốn làm X thì thay vì học ngôn ngữ Y em nên kiếm tiền bằng cách khác rồi mướn 1 chuyên gia Y để làm X cho em, tội gì phải cày code :joy: Tội lỗi quá :flushed:

1 Like

@tntxtnt lỡ có thằng nào thầm trộm tạo nhiều acc newbie rồi vô diễn đàn phang 1 đống câu hỏi & tự reply thì sao anh :joy:

Khả thi đấy anh :smiley:

check ip là ra mà. Ko thì chỉ cho DNH credit thôi, ông nào đủ 1000 credit chẳng hạn thì có thể đổi lấy sách giá 10 đô v.v… ko phát tiền trực tiếp thì cũng làm nản lòng mấy spammer. Hay làm như Bing Rewards ấy, mỗi lần redeem thì kiểm tra xem acc đó dỏm hay xịn, ví dụ send sms tới phone, nếu 1 phone xài nhiều acc thì biết, hoặc xem người like chủ yếu là ai, hoặc chọn đọc vài 3 cái popular posts là biết v.v…

đương nhiên có cho tiền thì spam nhiều hơn, đó là vấn đề của @ltd :smiling_imp: Chưa thấy diễn đàn nào cho tiền user cả :joy:

2 Likes

Mình thấy khác nhau ở vấn đề nhận thức thì phải.

Ở dnh, hầu như bạn nào trả lởi câu hỏi cũng coi như là mình đang “giúp” người hỏi, đang làm ơn làm phước cho người ta, thành ra những đứa “lười” hay “ngu” thì ko rãnh rỗi bỏ thời gian quý giá ra giúp.

Bên quora thì họ chả care người hỏi là đứa nào, họ chỉ qian tâm đếm việc trả lời. Họ coi việc trả lời là cơ hội để thể hiện trình độ, cái nhìn của bản thân và thảo luận chứ chả phải giúp đỡ hay làm ơn cho thằng nào cả.

Vậy có cách nào thay thế nhận thức của bên dnh ko =))).

6 Likes

Người giúp đỡ cũng phải bỏ thời gian, công sức ra để giải đáp, Giờ còn phải thay đổi nhận thức để phù hợp người hỏi nữa à ? Bạn có thực sự quý trọng thời gian của bạn không đấy?

Quora là global community, nếu họ đạt được reputation, họ cũng sẽ nhận được những thứ khác trong network của họ. Ở đây có không? Không! Và ở đây cũng đâu có gì để thể hiện trình độ, năng lực ? Còn nhiều cái ở ngoài cần để chứng tỏ hơn nhiều mà.

2 Likes

Không có thì chúng ta thảo luận cách biến nó thành có, để mem có thể thể hiện trình độ năng lực và “đạt được gì đó” trong network khi trả lời trong daynhauhoc. Sao phải căng thẳng thế :smile:

À còn mấy câu hỏi dạng này trả lời cũng không thể hiện được gì thì mình bơ đi cũng được :smile:

1 Like

Nếu anh không hợp nhận thức với người hỏi, không nhất thiết phải nhảy vào bắt ép người ta theo ý anh cả, ví dụ cái này

Việc vô trả lời như vậy chả giúp gì được cho người hỏi, cũng như làm tốn thời gian của anh. DNH bản thân anh Đạt cũng không cấm câu hỏi gì cả (trừ các topic vi phạm bản quyền, vi phạm luật), và cho phép câu hỏi trùng lặp (đã từng tranh luận 1 lần). Không nên đem tư tưởng của mình áp đặt lên 1 nhóm người có tư tưởng khác.

@Tulip Cảm ơn anh :joy:

1 Like

Tự quyết định con đường mình đi là tư tưởng chung và đúng đắn của nhân loại luôn rồi, ko phải tư tưởng cá nhân, ha!
:scream:

Em không muốn tranh luận cái này lần nữa, họ đang hỏi về ý kiến để có thêm thông tin và họ sẽ tự quyết định, không có nghĩa là họ hỏi và họ sẽ theo ý kiến trong đó.

4 Likes

Vậy giờ xin anh @Nancru cho ý kiến rõ ràng luôn: Giờ nên bổ sung/chỉnh sửa quy định của DNH như thế nào? Theo em đang hiểu là Yêu cầu không được đăng những câu hỏi xin lời khuyên nữa? Nếu cần thì a có thể yêu cầu a Đạt @ltd xem xét :smile:

Em thì ủng hộ quan điểm của a @Itachi_Citus ở các topic tranh luận về vụ này, nhưng cũng có thể a Đạt @ltd lại đồng ý với quan điểm của a @Nancru :smile:

Lại phải lên Quora xem tại sao Quora thành công :V

https://www.quora.com/Why-is-Quora-so-successful-as-a-question-answer-website-given-that-it-was-pretty-late-to-the-game-and-similar-sites-failed-in-the-past

3 Likes

Cũng đúng :thinking: cơ mà nếu không có động lực gì thì làm sao có được những câu trả lời/những bài viết hay a.?

Em thấy bên nhóm slack của Ruby Việt Nam có cái #hardcore cũng hay, đại loại là yêu cầu các thành viên tham gia phải viết bài định kì theo tuần thì mới được ở trong nhóm, mà phải viết mấy cái sâu xa, khó khó :sweat_smile: (hình như thế? :thinking:). Tương tự, nhiều group facebook cũng quét xem thành viên nào không đăng bài chia sẻ xong loại (nhiều group nhẹ nhàng hơn thì là like, hoặc comment).

Kể cả SO, Quora đều có cơ chế nào đó khuyến khích người ta viết câu trả lời như là reputation hay upvotes

Em thấy như vậy tạo động lực cho người ta viết bài hay hơn, còn để kiểu tự do thì khá hên xui :sweat_smile:

Đọc câu này buồn cười quá, từ bao giờ có người lên tiếng tìm được đường lối cho nhân loại vậy, wow, lại còn “ha!” nữa chứ, such wow.

Nếu tự quyết định đường lối là chuẩn, vậy cá nhân quyết định đường lối bản thân là nghe theo chỉ dẫn người khác thì cái sự tự quyết định ấy có chuẩn không? Và nếu như tự quyết định đường lối là “không được phép” hỏi những câu trẻ con, thì liệu rằng cái sự tự quyết ấy có chuẩn không. Bạn làm, tiếp xúc với ML nhiều, hẳn cũng biết (à, nếu không biết thì mình xin lỗi) là chúng ta đánh giá sự vật, cũng chẳng khác nào thầy bói xem voi. Làm sao để từ 1 phần luận ra cái toàn thể, công việc đó chính là thầy bói xem voi, và buồn cười là nghe cũng chẳng khác gì công việc mấy mô hình ML cả.

Dạo gần đây, tôi đọc cuốn Sapiens, và tôi có biết rằng, chìa khóa để Homo Sapiens trở thành loài Homo duy nhất chính là từ cuộc cách mạng nhận thức, cuộc cách mạng khiến chúng ta tin vào những thứ mình không biết, kể cả là có thật hay không. Chúng ta trong hoàn cảnh không có ưu thế so với loài Homo neanderthalensis, vẫn tận diệt được loài này ở những vùng châu Âu lạnh lẽo khắc nghiệt, chính là nhờ vào cái sự tin vào những thứ mơ hồ.
Nếu mà tự quyết định con đường mình đi, cái loài homo sapiens cũng chẳng phát triển được đâu, có khi đã sấp mặt ở châu Phi từ trăm ngàn năm trước rồi. Những thứ như tâm lý bầy đàn, phụ thuộc đám đông, dễ tin người là tác dụng phụ của quá trình tiến hóa ấy, nhưng đó là 1 sự đánh đổi cần thiết để con người phát triển được nền văn minh. Nhân loại không phát triển văn minh từ việc tự quyết định con đường mình đi đâu, ha!

Chúng ta phát triển được, chung quy dựa trên niềm tin là nhiều. Dựa trên niềm tin, dựa trên những thành quả của người khác, thì ít nhiều cũng tiếp xúc với hệ tư tưởng và ý chí người khác, vậy thì nhận định là tự quyết định con đường mình đi, cái sự “tự” ấy thực sự được bao nhiêu? Cái tự do ý chí ấy, tôi chẳng tin không bị định hướng, mà nếu đã bị định hướng, thì còn là tự do ý chí nữa chăng?

Có 1 điều khiến tôi không bao giờ tranh luận với Joe, đó là bởi tôi cho rằng Joe không hiểu được cái văn hóa Việt Nam, hay cụ thể là miền Bắc (tôi sống quá ít ở Nam để nhận xét). Những năm học phổ thông, tôi, nhiều bạn tôi bị gặp 1 vấn đề là rất ngại hỏi, ngại bởi sợ câu hỏi ngu, hỏi những cái ai cũng biết là lộ dốt,… Lý do của chuyện này ư, là bởi những đứa mồm thì bảo không quan tâm, mất thời gian nhưng lại bỏ cái thời gian vàng ngọc ấy nói ra những lời như này đấy:

Chỉ cần nhìn qua trên DNH là có thể biết, rất nhiều bạn thiếu 1 khả năng cơ bản là cách đặt câu hỏi, điều này có thể liên quan rộng hơn tới cách thức các bạn học tập và tiếp nhận thông tin. Thay vì hỏi xin thông tin, thì các bạn hỏi thành những câu như: nên học ngôn ngữ nào, nên học trường nào,… ha!

Câu này của bạn nghe rất giống loại mà gần đây mình gặp phải, mình chri trích 1 câu ngắn ngắn thôi, như này nè, ha!

Cái này giống kiểu như nói rằng tao chửi mày thì đấy là quyền tự do ngôn luận, còn khi mày không giống tao thì mày bị ngu, vô học, nhà quê =))

Miệng thì bảo tự quyết định đường đi là đúng, vậy những người khác tự quyết định trả lời trong những topic như kia, hoặc những người tự quyết định bằng cách xem phản hồi trên DNH, thì cái sự tự quyết định của họ là sai? Muốn người khác tự quyết định, rồi áp quan điểm: không nghe tao là ngu dại, mày phải nghe tao. Tự quyết định có nhiều kiểu lắm, tung đồng xu rồi quyết định cũng chẳng phải là 1 ý kiến tồi. Mà nhân tiện, bạn tự quyết định được bao nhiêu thứ trên cuộc đời này, đặc biệt là chuyện như học ngôn ngữ gì chẳng hạn, ví dụ ra đi, viết thật rõ thật rõ tình huống ra, rồi mình tranh luận tiếp, ha!

Hồi lâu rồi, tôi có đọc 1 bài của dượng Tony như này: đừng bao giờ xin tư vấn đường đi, lối lại từ người trên mạng, họ có thể nói thế nào cũng được, vô thưởng vô phạt mà. Tôi hiểu điều này, chẳng ai chịu trách nhiệm cho cuộc đời bạn ngoài bạn cả. Nhưng có những người chẳng biết hỏi đâu, và họ tin tưởng DNH, khi gặp câu hỏi như thế, giống như tôi có viết ở trên, bạn hãy đưa ra những thông tin mà mình biết, càng chính xác, cụ thể, chi tiết thì càng tốt, hãy để phần quyết định lại cho người hỏi.

5 Likes

Bạn có đọc phần chia sẻ thứ ba của tôi không đấy ?? Tôi có những cái tự quyết định rất nhiều: như là từ lớp 12 tôi đã không thích học đại học, nên quyết định làm thêm 1 năm rồi học FPT vì nó rút ngắn thời gian học hơn rất nhiều. Cùng số tiền, ngắn hơn thời gian học, hiệu quả như nhau. Rồi còn câu chuyện học Java của tôi, tôi nghĩ bạn nên đọc lại lần nữa, để hiểu thêm, tôi không phải loại vào nói cho vui. Và câu nói của Tony buổi sáng là đúng, tôi mừng là bạn cũng đọc sách của Tony.
Và đương nhiên 2 điều nhỏ trên là do tôi tin vào chính mình, hợp với đoạn Homo Sapiens của bạn chưa ?

Con người thường muốn làm một việc gì đó đòi hỏi phải có động lực để làm. Phần thưởng cũng trong số đó, nhưng động lực bản thân muốn làm là hiệu quả nhất, (Intrinsic Motivation - IM), nếu em sử dụng phần quà có thể áp chế IM này thì họ sẽ mất IM đi luôn. Thì khi phần thưởng bị mất đi thì họ không còn động lực nữa. Dễ hiểu như em hay thấy các cảnh, đứa con vừa chạy vừa ngậm thức ăn, còn mẹ và bà thì vừa chạy theo vừa dụ đồ chơi, nó sẽ quen dần chỉ ăn khi được thưởng chứ không phải vì đói. Em có thể nghiên cứu về Dopamine System.

Punishment cũng là một dạng motivation, nhưng đương nhiên nó chỉ hoạt động tốt trong thời gian ngắn, về lâu dài ai mà thích bị phạt hoài, đúng không nào?

Về mặt góp ý: cách của Joe cũng là mốt ý hay, phân tách advanced questions và newbies questions. Và thiết kế lại hệ thống Gamification (tương tự StackOverflow), ngay cả cho người hỏi hay và người trả lời hay. Tự động các members sẽ xê dịch theo điều tích cực để cải thiện, thay vì một ngày 3,4 bài post hỏi học gì, làm gì.

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?