Nên bắt đầu học từ loại ngôn ngữ nào?

Chào mọi người.
Em học ngành An toàn thông tin ạ. vì năm đầu tiên trường em chỉ dạy tiếng Anh thôi nên khá chán.
Em định tự học một số ngôn ngữ cơ bản trước nhưng không biết học từ cái gì.
Em nghe các anh chị nói khi đi theo lập trình nhúng, game thì học C/C++, lập trình WEB thì học C#,Java,JavaScript ngoài ra còn Python…
Vậy em theo mảng An toàn thông tin thì nên học loại ngôn ngữ nào ạ ???

Chính là học tiếng Anh nhé bạn.
Mà không phải cái tiếng Anh trên trường đâu.
Bạn nên học tiếng Anh sao cho đủ biết từ khóa để google, đủ để đọc thông tin từ các link google trả về và đủ để đọc mấy quyển sách kinh điển tiếng Anh như the “The C programming language” hoặc trang python document là được nhé.

5 Likes

khả năng đọc và nghe tiếng Anh của mình khá ổn bạn nhé. Sách, truyện các thứ linh tinh của mình từ hồi lớp 10 đều là tiếng anh cả mà … năm nhất mình học tiếng anh chỉ vì khả năng nói hơi kém thôi :frowning:

Vậy thì “môn an toàn thông tin” dịch sang tiếng Anh là gì vậy bạn?
Rồi “theo mảng An toàn thông tin thì nên học loại ngôn ngữ nào” dịch sang tiếng Anh là gì?
Rồi đem câu vừa dịch đó đi google thì ra những link nào?
Bạn có đọc hiểu hết các link ở trang 1 trong google search kia không?

6 Likes

Information security, computer security, information assurance…
What language should I learn about information security?
Link trang 1 mình đọc chỗ hiểu chỗ không, có kha khá từ lạ với mình, mình đoán là từ chuyên ngành của cntt và đã đi tra mới có thể đọc được hoàn chỉnh cả trang :((

Bởi vậy mình mới nói là cần học tiếng Anh khác với kiểu tiếng Anh chán òm trên lớp đó.
Bạn phải học sao cho có thể đọc hiểu được là coi như có thể đi nhanh hơn người khác gấp vài lần rồi.

1 Like

Bạn có tips gì ko cho mình xin :smile: chứ xem phim tiếng anh ko phụ đề, xem Youtube, … mình vẫn đang thực hiện từ c3 tới giờ. Bây giờ chẳng biết học kiểu gì nữa, nhất là những từ chuyên ngành nên tìm ở đâu vậy?

Đọc nhiều thì quen thôi.
Hơn nữa, đối với từ chuyên ngành đừng học theo kiểu dịch word to word. Mà hãy nghiên cứu kỹ khái niệm, ý nghĩa và cả mớ kiến thức liên quan với nó.

7 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?