Muốn trải nghiệm hđh khác

Chào mọi người, tình hình là bây h là em xài chán cái windows hiện h mình đang phân vân nên muốn trải nghiệm hđh khác ? Mình đang phân vân giữa việc cài Mac(hackintosh :joy:) và Ubuntu Linux ? Mình muốn tìm hiểu cũng như trải nghiệm những cái mới lạ có thể giúp ích cho việc học tập sau này

1 Like

Tùy mục đích của bạn thôi. Nếu bạn thiên về hướng web / backend / cs thì cài ubuntu để biết được cách thức tương tác với môi trường ở server. Nếu bạn thiên về di động thì cài hackintosh để học lập trình obj - C, Swift.

2 Likes

Ubuntu Linux de cai hon.

1 Like

Fedora cài dễ hơn nữa cơ ạ :)))

Fedora - Phê đờ ra :smiley:

Tìm hiểu cái nào cũng được, quan trọng là mình thích thôi. Ubuntu, Kali, CentOs…cứ lên youtube xem review thấy hay thì cài vào trải nghiệm :wink:

Có ai dùng ChromeOs chưa ?

Chọn distro nào đó của Linux thôi. Vote Opensuse hoặc Fedora. Đừng xài Ubuntu

cho lý do đừng xài Ubuntu với bạn ?

Lựa chon distro nào là khá khó với người dùng mới.
https://distrowatch.com/
Debian ổn định nhưng các gói cũ tài liệu ổn nhưng khá cực đoan trong việc dùng các gói bản quền như audi driver mạng màn hình v.v.v…
Ubuntu phiên bản gốc cho người dùng cuối tào liệu ổn nhưng cộng đồng không thể bằng debian về kinh nghiệm, các gói mới hơn và cởi mở h ơn về việc cài các gói bản quyền.
Một số các dòng khác của ubuntu cũng là một lựa chọn tốt kết hợp các uu điểm của ubuntu và một sô nhu cầu đặc biệt như chay trên các máy cũ hay gia diện dẹp mắt. v.v.v…
Theo mình thì bạn nên chọn ubuntu vì nó thích hợp cho người dùng cuối mới.

1 Like

vì em thấy nó bừa bộn quá.
Repository sao mà lắm quá.
Cứ add PPA hoài.
:slight_smile:

Fedora chỉ cần search package rùi bấm Enter là tự động chạy. :smile:

fedora muôn năm, nó làm em nhớ tới Android. :slight_smile:

2 Likes

cài thử mac os đi bạn.
Nếu Windows là môi trường với giao diện thân thiện, hỗ trợ nhiều ứng dụng mạnh, chuyên sâu.
Nếu Linux là môi trường hoàn hảo cho lập trình viên với công cụ terminal mạnh mẽ, can thiệp sâu vào hệ thống.
Thì mac là kết hợp của cả 2. Có thể cài hackintosh để trải nghiệm mac.§VỀ sau có điều kiện hãy đầu tư hẳn con macbook pro .

Còn nếu vẫn muốn dùng linux thì mình nghĩ nên cài linux mint(phát triển từ ubuntu) , vì nó khá dễ dùng, chứ ko rắc rối như ubuntu.

ChromeOS có phải chỉ có mỗi một phần mềm là Google Chrome k mọi người?

Mình cảm nhận nó không tốt, Unity lag, nói chung cũng nhiều thứ làm mình không thích. Không biết tương lai có thích lại không :slight_smile:
Với bạn biết Richard Stallman không?
Xem video của ổng nè: Richard Stallman Talks About Ubuntu

Ubuntu luyện được kỹ năng Search Google :smiley:

bác nào muốn thử mac os trên máy ảo thì làm theo hướng dẫn nhé

never a good idea. :frowning:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?