Mình mới học c, cần giúp đỡ

trong lúc tập viết mình nhấn nút’{’,’}’ báo lỗi, chỉ hợp lý khi coppy của người khác mới không lỗi

bạn mô tả rõ hơn dc ko. có ảnh càng tốt

đây bạn

đây là code mình viết có gì bạn chỉ giúp

bạn có vẻ đã hiểu nhầm về swich case rồi. bạn nên học lại lý thuyết cho kĩ đi

cảm ơn để mình xem lại

chổ khai báo int… Bỏ dấu “(” và “)” đi nha bạn. scanf cũng không nên có \n với cả trong scanf phía trước biến phải cấu dấu “&”

int luachon, so1, so2, ketqua;
scanf("%d", & luachon);

chổ switch case thì case1 => case 1. Những cái sau tương tự.

cảm ơn mình biết chỗ vài chỗ sai
có gì bạn chỉ mình giúp

các bạn có thể giúp mình không mình học bằng tài liệu, trong tài liệu yêu cầu viết menu console cộng trù nhân chia và yêu cầu người dùng nhập số vào để tính, các bản giúp giùm mình cảm ơn trước

Khai báo thì cứ “int a,b,c;” thôi bạn ơi. Đóng ngoặc mở ngoặc v đâu có đc

Cho bạn tham khảo nè:
Link 1: http://www.mediafire.com/download/c0t375k6pbh06at/Release.rar (file.rar)
Link 2: http://www.mediafire.com/download/uy752npu3a4yebi/Super_Calculator.exe (file.exe)
(nếu file.exe không run được thì chạy file.rar)

Download file.exe trên về và dùng thử nhé, có thể cộng, trừ, nhân, chia 2 số nguyên cực đại và tính giai thừa với thừa số cực lớn (tối đa 1000).

Bạn có thể lấy code này tham khảo và phát triển thêm. Dòng 16 trong hình 2 bạn gõ sai tên biến, cách khai báo biến của bạn cũng ngộ nữa.
Tui ý kiến 1 chút về cách code là bạn code hơi xấu, nhớ dùng tab và có chú thích cho nhiều màu mè vào để dễ đọc và sau này có coi lại cũng dễ hiểu, khi muốn hỏi người khác thì người ta cũng biết chỗ đó bạn muốn làm gì với nó.

#include <stdio.h>
#include <stdlib.h>
// Include cái thư viện này thì cái markdown nó với có màu giống C -_-

int main() {
    int cmd, n1, n2;
    while(1) {
        printf("===================== Menu =====================\n");
        printf("1. Add        2. Sub        3. Mul        4. Div\n");
        printf("Choose one: ");
        scanf("%d", &cmd);

// Người dùng nhập sai, yêu cầu nhập lại
        if(cmd < 1 || cmd > 4) {
            printf("Error: Invalid command number, try again.\n");
            continue;
        }

printf("Enter value for n1: "); scanf("%d", &n1);        
        printf("Enter value for n2: "); scanf("%d", &n2);
        switch(cmd) {
            case 1:
                printf("Add: %d + %d = %d\n", n1, n2, n1 + n2);
                break;

case 2:
                printf("Sub: %d - %d = %d\n", n1, n2, n1 - n2);
                break;

case 3:
                printf("Mul: %d * %d = %d\n", n1, n2, n1 * n2);
                break;

default:
                printf("Div: %d / %d = %f\n", n1, n2, (float) n1 / n2);
                break;
        }

break;
    }
    return 0;
}

cảm ơn các bạn mình học theo tài liệu down về từ mạng

cho hỏi cái markdown với cmd là gì vậy,con dấu || ở đâu trên bàn phím vậy, các bạn send mình những tài liệu phù hợp cho người mới được mình cảm ơn, mình tự nhập có lệnh continue bị báo lỗi

Về markdown thì bạn đọc ở đây. cmd chỉ là tên biến thôi :slight_smile: Dấu || là khi ấn shift + \ (= `` | ) 2 lần (bạn cũng gõ được con dấu đó mà -_- ) . Mình test trên máy xong copy code qua mà, máy mình chạy bình thường (đừng nhập chữ là ok).
Tài liệu thì mình chỉ tự giao bài tập cho bản thân rồi tìm đáp án trên các trang youtube, daynhauhoc, stackoverflow, superuser, stackexchange, … :wink: mình đã chán đọc các tài liệu kia rồi, 10 cũng như 1.

của bạn vẫn chạy nhưng khi tui tự đánh lại vướn phải continue báo lỗi
C:\Users\PC\Desktop\123123123\main.c|6|error: continue statement not within a loop|

@@ bạn thử kiểm tra cái ngoặc nhọn {} có đầy đủ không? Vẫn báo lỗi thì bạn thay continue; bằng exit(1); luôn cũng được :))

1 Like

cảm ơn bạn, mình thiếu dấu

mình bị vướng phải dấu enter thừa trong lúc nhập từ bàn phím xóa nó thảo nào vậy các bạn.

mình nhập lên nó hay in ra số ở d khi nhập số lớn nhất ở c, các bạn chỉ mình khắc phục với, nhập 2 chữ số thì in hết ra màn hình trù số ở d.

ai biết chỉ mình với

Bạn xem kỹ lại di :kissing_heart:, cái này là do bạn giải thuật chưa đúng đó ;).

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?