Máy cày không người lái tại Việt Nam - Robot cho nông nghiệp 4.0

Hi JOEY.
Thank you for your contributions. We thank you for the suggestions on Obstacles Avoidance and some suggestions on protecting inventions. You and the members on this forum are trying to help us. Many thanks to all members.
Best regard.

Tuyệt vời bạn ơi!

Bạn thật dũng cảm khi dùng năng lượng, trí tuệ, nhiều công sức để để mang công nghệ kết nối và giải quyết vấn đề của cuộc sống. Càng tuyệt vời hơn nữa khi bạn xung trận vào “Vùng trũng, vùng sâu, vùng xa, vùng cằn cỗi…” của công nghệ.

Mình từng lái cái này. Để sớm đưa dự án của bạn sớm vào cuộc sống mình xin góp ý như sau:

1. Trước mắt bạn không cần giải quyết 100% công việc của người nông dân trong việc này. 80% đã là quá tuyệt vời.

2. Vật cản ở trên ruộng có thể nói duy nhất là bờ ruộng. Những vùng sát bờ ruộng là khó nhất (ngay cả vs người lái) bạn tạm để lại cho người nông dân tự giải quyết.

3. Bạn cho phép người nông dân vẽ cái map như thế này và máy chạy theo đc thì coi như xong

Mình nghĩ bạn nên theo hướng gần gũi và sát với thực tế nông dân Việt nam hơn nữa, có thể sẽ giúp giảm bớt khối lượng việc, giảm áp lực cho DA và sớm đưa vào áp dụng hơn.

Họ canh tác trên những con ruộng không lớn và mình gần như chắc chắn rằng họ sẽ không ngồi nhà điều khiển máy đâu. Họ sẽ có mặt trên cánh đồng ngay cả khi máy cày hoàn toàn tự động vì còn nhiều công việc khác như:
1. Điều chỉnh mức nước cho ruộng, ít quá thì khó làm (làm lâu, tốn công máy), nhiều quá cũng không được (ruộng lỏng nhưng không tơi đất).
2. Cỏ bờ ruộng
3. Phân cho đất
4. Di chuyển trên đường tới con ruộng khác.
5. Đổ xăng, đổ nước làm mát cho máy.

I love your works!

3 Likes

Không biết có cần vụ nhận diện người không nhỉ, kiểu như để máy dừng khi phát hiện có người, phòng tránh tai nạn ấy

1 Like

Ở quan điểm 1 cá nhân, 1 chàng nông dân mình chỉ cần đến thế này:

1. Mình đưa máy ra ruộng

2. Mình setup đường bừa cho con ruộng (map), mình setup số lần lặp lại theo map và máy sẽ tự động chạy.

3. Mình có thể tạm dừng để thêm dầu, thêm nước

4. Mình quan sát và đánh giá chất lượng và kết thúc công việc trên con ruộng và chuyển sang ruộng khác.

Bạn nên lưu ý việc này. Nó không chỉ là việc tự động hóa công việc mà còn là vấn để năng suất và chất lượng. Khó có thể dạy cho con robot biết khi nào thì đạt về chất lượng nên mình nghĩ bạn nên cân nhắc mức độ tự động hóa.

2 Likes

Bạn “Code Đơ”:
Cảm ơn những đóng góp rất tuyệt vời và thiết thực của bạn . Nó sẽ rất hữu ích. Mình sẽ thêm vào ghi chú các bình luận của bạn.
Gợi ý của bạn “đánh giá chất lượng và kết thúc công việc” : Robot đã có thể đánh giá chất lượng công việc (đã làm được ) của nó ngay trong lúc làm việc nhờ vào phân tích quỹ đạo di chuyển, các chỉ số phân tích sẽ được đưa ra , cuối cùng việc chấp nhận các chỉ số sẽ được xem xét bởi con người.
Chúc bạn một ngày tốt lành.

Bạn Trinh Dinh Truong :
Việc xác định có vật cản hay không thì không quá khó , nhưng việc xử lý để thoát khỏi vật thì khó.

Suốt những năm cấp 3 mình và một cậu bạn hai thằng một xe 1 buổi đi học, 1 buổi đi cày, bừa, chở đồ thuê.
Và đây là quỹ đạo

Quỹ đạo số 3 chỉ là bồi phụ.

Quỹ đạo kiểu lồng nhau này cũng thường xuyên được sử dụng:

Nhưng mình không hiểu sao bạn lại tập trung vào quỹ đạo xoắn ốc, nó không tạo ra được các đường cắt , không nhừ đất và ko hiệu quả khi rải phân.

Mình chưa hình dung được nông dân kiểm tra chất lượng thế nào qua phone. Cách bọn mình và nông dân miền bắc kiểm tra là: Lội xuống đó, bước đi mà không nhấc chân lên khỏi mặt ruộng.

2 Likes

bạn Code Đơ:
-Lộ trình di chuyển : Đi thế nào cũng được , miễn sao thỏa mãn 3 điều kiện : Lấp đầy diện tích ruộng, số lần quay xe ít nhất và thời gian ngắn nhất. Xoắn ốc là tập nghiệm được lựa chọn .
-Đánh giá chất lượng : Khi lái máy cày sẽ cho guồng xới đất quay.
Bừa lần 1: người lái - xe đi tới đâu mà rạ lúa đổ tới đó thì mặc định đạt chất lượng ,
robot -xe tới đâu thì khu vực đã đi qua sẽ được hiểu là đạt chất lượng .
Bừa lần 2,3… (bừa kép) : người lái - cảm nhận định tính bằng mắt, chỗ nào đã đi qua tức là đạt , số lần chạy không giới hạn cho đến khi họ cảm thấy ok . Robot - vẫn giống như bừa lần 1, có thể bừa lại nhiều lần nếu người dùng muốn lặp lại.
Rất hiếm khi mình thấy 1 bác thợ lái (đặc biệt là chuyên nghiệp ) phải lội bì bõm để đánh giá chất lượng cày của một thửa ruộng
Như vậy robot và con người đang sử dụng 1 quy tắc định tính:Nếu xe đi mà phần đất đó được cày thì các cấp độ chất lượng của một khu vực cày được đánh giá bằng số lần cày qua . Điều này gần như chắc chắn vì guồng xới có độ cao chạm bùn thấp hơn so với các bánh của xe.
(một vài trường hợp xe đi qua mà rạ không đổ hay đất không được xới là thuộc về công cụ xới đất kém hiệu quả, lỗi này sẽ không thuộc về robot ngồi lái ).

Trong khi đó robot có thể chỉ ra chính xác tới từng cm khu vực chưa được cày. Đây cũng là cách để người đánh giá chất lượng làm việc của robot từ đó có thể suy ra chất lượng cày một cách tương đối.
P/S: bạn đang nêu ra các ý tưởng và giải pháp phù hợp với chủ đề thảo luận, rất cảm ơn bạn. Chúc bạn một ngày tốt lành.

Thank you JOEY. You are a very kind person. I have seen you on many topics and see you helping us (members on DNH.com) a lot, we hope you can keep that. Wish you health and all the happiness in your life.

Nhóm cũng rất tiếc khi phải tạm đóng topic này khi mọi thứ vẫn dang dở và đầy thú vị.
Lý do : Không có bất cứ điều gì khiến topic này bị đóng. Tất cả mọi người trong forum đều đã làm việc rất tốt, một phần công sức và trí tuệ của tất cả mọi người đều đã được đặt ở đây ,chúng tôi không ngần ngại chia sẻ thành quả của chúng tôi, các bạn cũng vậy , một nghĩa cử cao đẹp vốn có trên daynhauhoc.com.
Tuy nhiên , vấn đề lại nằm ở " thời điểm", đây là lúc robot đang được chế tạo, có những thứ nó chưa sẵn sàng hoặc không có. Có lẽ sẽ tốt hơn khi robot vẫy chào mọi người ở thời điểm ra mắt hoàn thiện. Mọi người cũng sẽ mỉm cười để chào đón nó thay vì hoài nghi (thậm chí đau đầu) về nó.
Vì vậy topic sẽ được tạm đóng và được mở lại ở 1 thời điểm thú vị hơn.
Có thể gặp và ủng hộ chúng tôi tại :
Fanpage: https://www.facebook.com/driverlessvn
Youtube: https://youtu.be/7TN-RNHorqs
Mình và nhóm phát triển rất yêu quý các bạn . Hẹn gặp lại.

3 Likes

Close theo yêu cầu :3

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?