Lĩnh vực CNTT nào đang khát nhân lực nhất?

Các anh/chị có kinh nghiệm cho em hỏi là trong những năm tới, Việt Nam (hoặc trên thế giới nói chung) có thể sẽ khát nhân lực CNTT ở mảng nào nhất.
Vì hiện nay, em thấy khá nhiều người đầu tư vào lập trình di động hay làm web,… Vài năm nữa, khi em ra trường, có lẽ lao động trong lĩnh vực này sẽ trở nên bão hòa và khó kiếm được việc làm.
Ngoài ra, để có thể giỏi về lĩnh vực ấy, em cần học và master những kĩ năng gì (vd: ngôn ngữ lập trình nào,…)?
Em xin cảm ơn!

P/s: Em đã thử tìm qua kha khá topics trên diễn đàn nhưng chưa tìm được câu trả lời thỏa đáng.

Cái này thì chắc phải dùng thống kê chứ cũng khó trả lời. Tuy nhiên, dưới góc độ chủ quan của mình nhé:

• Mobile đã bão hòa và việc cho mobile ngày càng ít. Xu hướng mobile web, hybrid app và mới nhất là progressive webapp sẽ thay thế native app (vì chỉ đầu tư 1 lần và viết trên nhiều nền tảng). Web engine trên mobile ngày càng nhẹ, mượt và hiệu qủa. Các app viết ra cung ngày càng giống native app.
  • Web: backend cũng tương đối bão hòa (giờ chỉ còn việc với Enterprise App). Frontend đang lên ngôi và khá cần nhiều nhân lực. Một trang web phân biệt với các trang khác ở hiệu ứng, UI/UX, … Backend thì thành chuẩn và thường đủ hết các module cần thiết rồi.
  • Desktop: hết thời.
  • Nhúng: chắc cũng như desktop, cần giỏi thì mới có việc.
  • Data: hiện cũng rất cần nhưng phải giỏi. Data là máu, chứ app chỉ là cái áo mà thôi. Mất data là mất tất cả.
  • Security: cũng phải rất giỏi.
  • Multimedia: cũng như lập trình frontend, cần khá nhiều
  • Digital Marketing: cần nhiều
  • Other: …
8 Likes

Tóm lại là cái gì cũng cần phải giỏi :joy:

4 Likes

Không phải chỉ có người giỏi mới sống được bằng nghề nên bạn cứ yên tâm đi theo con đường đã chọn đi :smile:

2 Likes

Em đồng ý phần lớn trả lời của anh. Tuy nhiên theo quan điểm của em thì

• Mobile: Nhu cầu vẫn còn nhiều, làm mobile sẽ còn sống dài dài vì bây giờ mọi thứ chuyển dần sang mobile hết rồi. Em không biết tình hình tuyển dụng trong nước thế nào. Nhưng em nghĩ tình hình thế giới vẫn khả quan. Có người thích mobile web, có người không. Em thì thuộc loại dở dở ương ương, thích cả hai. Cái nào tiện là được. Tiện là tiện cho cả người dùng và người dev.
  • Web: Em nghĩ back end hơn front end.

Còn lại thì đồng ý hết, hoặc no idea :smiley:

• Desktop: đồng ý.
  • Nhúng: đồng ý.
  • Data: Đồng ý. Nhưng anh muốn nói tới Data scientist hay Data analysis? DS >> DA.
  • Security: đồng ý, rất ngon nếu giỏi.
  • Multimedia: ex-colleage của em mới chuyển sang làm mảng này ở VN, lương cao :slight_smile:
  • Diginal Marketing: no idea

Giỏi thì sống thoải mái hơn tí :smiley: Mà cứ không ngừng học tập là giỏi ngay ấy mà :slight_smile:

5 Likes

Mutimedia cụ thể là lập trình gì vậy anh Đạt ?

Anh senior trong công ty cũ của anh làm Architect cho Embedded System về hệ thống âm thanh trong xe ô tô :slight_smile:

Anh ơi thế người ta có làm về xử lý hình ảnh, thị giác máy không để em học theo :smiley:

em không hiểu nhúng đang bão hòa đúng không ạ, vậy tại sao người ta nói IoT đang cần nhiều nhân lực

Có khi nào đến 1 ngày sẽ cần ít nhân lực CNTT hơn bây giờ rất nhiều, người ta chỉ tuyển những người rất giỏi. Tại vì bây giờ thời đại CNTT mới lên ngôi nên cần nhiều nhân lực, sau sẽ dần bão hòa.

theo mình thấy việc chọn lọc trong ngành CNTT sẽ ngày càng thắt chặt, chỉ những người giỏi với có chỗ đứng, ko giỏi sẽ bị loại dần.

Làm nhúng về mảng wifi, set-top box có tương lai ko mn

có đấy bạn ơi, dự án rất nhiều

anh cho em hỏi là học cấu trúc dữ liệu thì có nên học thật sâu không ạ

ưm bây giờ là sinh viên năm hai, nghe bảo là môn cấu trúc dữ liệu là quan trọng lắm,chứ em cũng chưa biết tầm quan trọng của môn học này như thế nào

A cho em hỏi data science cần nhân lực nhiều không, và ở những mảng (công ty) riêng nào ak

Cho em hỏi làm desktop là về những cái gì vậy ạ? Nếu học ĐH thì nên xác định con đường sau này từ bao giờ ạ? Mấy cái ngành như Khoa học máy tính, hệ thống thông tin,… thì khi ra trường công việc có khác nhau không ạ (Nếu theo đúng chương trình dạy của nhà trường).

mảng thuật toán nhá,

mình đang học Bảo mật. chả biết sao, chắc mai cố cày được mấy chứng chỉ quản trị mạng CISCO cho rộng mở

Câu hỏi của bạn rất khó, mỗi năm 1 xu hướng, vì vậy không thể trả lời chính xác được. Bạn thấy các trang tuyển dụng công việc gì nhiều nhất thì đó là ngành khát.

Nhưng nếu bạn học như vậy thì mỗi năm bạn lại nhảy 1 lần à. Cứ đi theo con đường mình chọn, chỉ cần thật giỏi 1 mảng là tất cả mảng khác đều trở thành ez trong quá trình tìm hiểu.

Thiếu người thực sự giỏi. Không phải thiếu lao động.

Nếu giỏi thì chả sợ gì đúng không, em hỏi vậy có lẽ em không tự tin vào bản thân. Em có thể xin đi thực tập hay đi làm ở 1 vài công ty. Có thể không cần lương. Nhưng khi đi làm em sẽ biết mình kém ở đâu và improve.

Nếu em theo web doanh nghiệp mà trình độ khá trở lên thì chắc chẳng bao giờ thiếu việc. Chủ yếu tập trung vào học framework với phát triển function có sẵn + maintain
Giỏi hơn nữa có thể phát triển plugins của các framework mà công ty bạn đang dùng.

Đồng ý với anh.

Điều này mình không đồng ý lắm. Như ở công ty mình, mình đang làm về core business, dành cho cả công ty sử dụng. Đang có xu hướng chuyển từ web sang mobile trong tương lai. Mình nghĩ nhiều công ty cũng có xu hướng như vậy

Ý kiến riêng của mình thì nên biết cả cách viết phần mềm và cài đặt nó vào phần cứng trong tương lai. -> IOT + mobile

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?