Không thế save file readonly (vim - nano)

khi mình save file với vim hay nano thì báo lỗi permission denied. Mình đã thử dùng lệnh sudo nano, :w !sudo tee % (vim) nhưng vẫn không thể nào save lại được. :frowning:

sudo chmod 777 file.text

1 Like

Ok thank bạn, nhưng hình như file này nó không cho edit hay sao ấy nó hiển thị tình trạng pin nên luôn update.
Chắc mình sữa nhầm file rồi nên nó không cho save, kiểu nào cũng không save được ~_~

File này có phải là file text đâu mà sửa thế này. Bạn muốn sửa cái gì liên quan đến cục pin laptop à?

File này là device file không sửa trực tiếp được, thông thường thì người ta hay cat file này ra để đọc hoặc echo để ghi vào file.

Ví dụ file tên là capacity thì để đọc ta

cat capacity

Còn để ghi ta echo như sau

echo 98 > capacity

Đọc lại hướng dẫn sử dụng trước khi edit :slight_smile:

1 Like

Đúng rồi đó a, em đang sử dụng xubuntu mà cái phần xfce-power của nó hiện thị pin max có 61% à trong khi acpi nó hiện thị chính xác 100%. Em đọc trên askubuntu thấy họ ghi file capacity e dịch ra là sức chứa nên em nghĩ edit 61% sang 100% để nó hiện thị chính xác hơn ai dè.

pin max 61% thì anh đoán là nó có nghĩa là cục pin của em bị chai đấy. Pin chỉ còn 61% thôi :smiley:

Không phải đâu a ơi, em trước dùng lubuntu thì cái phần xfce manager này nó nhận sai mà qua destop openbox cho hiển thị 2 icon 1 của open 1 của xfce-power thì thằng open hiển thị chính xác.
Với em cũng qua thử MAC OS thì nó chính xác mà. (Máy em là macbook ở bên hông máy nó có nút nhỏ bấm là sáng í để biết pin í, bấm thì nó cũng max pin)

hmm, tới chỗ này thì anh hết biết rồi, anh chỉ biết cái file kia là device file thôi. File đấy nó là file input/output của cái driver của cục pin. Em phải đọc xem file đấy làm gì rồi mới thử ghi vào được không.

Dạ vâng cảm ơn a.
Em mới dùng nên chả biết những file này có tác dụng gì nên cứ nghĩ như file text thông thường

3 Likes

em có thể cat file này ra để coi thử nó in ra cái gì, rồi nhìn vào cấu trúc đó, em echo giá trị mới vào.

2 Likes

:blush:
Em hiểu rồi ạ.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?