Hướng dẫn sử dụng Flashcards với TinyCards

Đạt vừa làm một video hướng dẫn sử dụng flashcards hiệu quả với TinyCards.

Giới thiệu

Hướng dẫn sử dụng hiệu quả

Ngồi hóng ý kiến đóng góp, nhận xét của các bạn :slight_smile:

14 Likes

Nói tới flashcard thì Memrise là nổi tiếng rồi.
Qua video thì e thấy TC không có gì khác Memrise, mà cộng đồng Memrise to hơn nên e sẽ khuyên dùng Memrise hơn :smiley:

Anh thấy khác nhiều chứ. Em đã thử tạo một cái course trên Memrise chưa? Anh cũng sử dụng Memrise, nhưng chỉ học những khoá người khác làm thôi. Còn khoá do mình làm thì không thể dùng memrse được. Vì giao diện của Memrise phù hợp cho việc làm những course phức tạp. Mà thậm chí việc tuỳ chỉnh cho cái course chỉ test multiple choice, không test typing không đã khó rồi.

Có cái hướng dẫn ở đây

http://feedback.memrise.com/knowledgebase/articles/525146-tapping-only-course-no-typing

Trong khi lúc làm thử một cái test course của anh, anh lại không thấy có cái Database ở đâu để chỉnh

Anh giới thiệu TinyCards vì giao diện minimal của nó, chỉ có những cái cần thiết thôi.

Mục đích sử dụng anh nói rõ trong video đó là ở đây mình tạo nội dung cho chính mình học, chứ không phải là học từ nội dung của người khác làm sẵn. Cộng đồng thế nào không quan trọng.

8 Likes

Vậy e nghe thiếu mục đích r :smiley: tai hại quá!

Cá nhân e có tạo trên memrise rồi, nhưng mà kiểu chỉ multiple choice như a chỉ ra cụ thể thì e không chú trọng lắm nên mới comment, mà thấy lệch hết cả chủ đề a tạo ra rồi :smiley: E xin cáo lui thôi :smiley:

2 Likes

Cảm ơn anh! Lần đầu tiên em biết tới cái vụ này! Em phải làm gắp vài bộ!

Đâu, anh welcome ý kiến đóng góp mà. Anh cũng thích memrise :slight_smile: Đó cũng là công cụ tốt.

3 Likes

Em chào anh. E mới bắt đầu học lập trình và em thấy tiny card mà anh hướng dẫn rất hiệu quả , em không biết có bộ flash card nào dạy C/C++ không ạ ?

Anh khuyên là em nên tạo bộ flashcards của riêng em.

Nếu muốn thì em có thể làm rồi gửi qua cho anh review để tạo một bộ flashcards sao cho hiệu quả.

Đạt sẽ làm một video khác nói về cách tạo flashcards sao cho hiệu quả sau

3 Likes

Em thấy cái này rất hay, hiệu quả. Cảm ơn anh Đạt!
Đây là 1 bộ em mới làm được vài cards: https://tiny.cards/decks/2671dd3c-f904-4ed7-8e04-6e10a86d6828

3 Likes

Quá tốt :slight_smile:

Sẵn đây anh review cái bộ cards của em rồi, anh có một vài nhận xét như sau

• Rất tốt, em đã biết được mình cần phải học cái gì và cho vào cards
  • Khá, em biết cách dùng Add Facts để tạo ra 3 lựa chọn cho một cards. Tuy nhiên anh không dùng tính năng này vì về sau anh thấy rối. Anh muốn có một cái mặt sau duy nhất gợi ý được câu trả lời cho anh. Thay vì anh phải đi trả lời 3 lần, em cứ dùng cái tính năng này rồi quyết định có nên dùng hay không nhé.
  • Chưa đúng, mặt trước phải là một câu hỏi hoàn chỉnh. Nếu không em sẽ tốn bộ nhớ để nhớ xem câu hỏi này là cái gì. Mình dùng tinycards để học lập trình, nó khác với tiếng Anh một tí
  • Không nhận xét, anh không dùng cái phát âm làm gì, vì đây không phải là học tiếng anh :smiley: Nhưng có cho vui cũng được

Anh đang chuẩn bị làm một video khác, hướng dẫn cách dùng tinycards hiệu quả. Em chờ xem nhé.

3 Likes

Đúng là thêm mấy cái facts làm mình rối thật.
Mặt trước front tại em làm biếng đặt câu hỏi, với lại em thì thích dùng các từ khóa keywords hơn á anh.
Còn cái phát âm thì cho vui tai thôi, với lại luyện nghe tiếng Anh tí.
Cảm ơn anh hehe.

1 Like

Xong, update luôn ở đây :slight_smile:

Hóng nhận xét, gạch đá

3 Likes

A ơi, làm sao để add thêm 1 lesson trong cùng 1 topic ạ? Em mò hoài ko ra

Có phải em nói tới việc bấm vào cái bút ở gần chữ Favorited?

1 Like

Ý của bạn là tạo thêm các lessons trong một bộ card hả?
Bạn chỉ cần tạo thêm nhiều cards, thì nó sẽ tự động tạo thêm lessons cho bạn dựa trên số lượng card có trong bộ đó. Mình không thể add trực tiếp lessons.

1 Like

Bạn ơi tớ cũng muốn tạo phần âm thanh như bạn để luyện nghe tiếng anh luôn.
Bạn chỉ mình cách làm với được không

Anh Đạt ơi,
anh chỉ cho em cách cho video vào trong flash card như bạn này với ạ,
Vì em hay luyện nghê tiếng anh nên phần âm thanh từ rất quan trọng, nó giúp nhớ lâu hơn ạ

Em thử dùng anki trên máy tính xem thử.

3 Likes

Em cảm ơn, nhưng anki lại là một phần mềm mới rồi
Em đã tìm hiểu được cách dùng Tinycard vẫn có thể add thêm phần phát âm
Khi tạo một flash card mới, trong phần deck setting (hình răng cưa ở góc trái màn hình), phần audio mặt sau thay đổi từ chế độ none sang dạng phát âm các ngôn ngữ, chỉ cần click chọn tiếng anh là tự động card thêm phần phát âm cho mình

1 Like

À, anki có cả app trên mobile và web version nữa.
Anh thường hay dùng trên máy tính do tiện hơn. Anh toàn học mấy cái liên quan đến lập trình nên anki máy tính là số 1.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?