Hôm nay rảnh, các bạn có câu hỏi gì về cuộc sống và công việc ở Singapore thì hỏi nhé, Đạt trả lời hết

chi phí về sinh hoạt, về thuê nhà thì như thế nào

Hi @masoivn,

Ăn uống tiết kiệm thì tầm 10 SGD ngày
Chi phí điện thoại thì rẻ, trừ phi mua điện thoại trả góp, tầm 10-20 SGD tháng
Đi lại (bus, mrt) tầm dưới 50 SGD tháng
Trọ một mình thì tầm

• 550-600 SGD tháng ở với người Sin không nấu ăn
  • 550-600 SGD ở ghép với người Việt có nấu ăn
  • 759-900 SGD ở một mình với người Việt có nấu ăn
  • … Ở thì vô chừng :smiley:

Tổng dưới 1000 SGD nếu tiết kiệm, hiện giờ 1000 SGD = 15tr8.

4 Likes

Ý anh là Sig thua năng xuất làm việc so với Nhật Hàn sao ? Còn xét về tổng thể thì đương nhiên là thua rồi @@

Năng suất làm việc và thời gian làm việc là hai thứ khác nhau, anh đang nói tới thời gian làm việc chứ không phải năng suất.

3 Likes

Theo anh thấy thì Sin với Nhật, nước nào tốt hơn cho việc học và làm về Công nghệ thông tin ạ?

2 Likes

Chưa tới Nhật bao giờ nên không dám nhận xét, nhưng Đạt thấy Nhật làm việc nhiều hơn nên chắc là có ít cơ hội làm pet project hơn.

5 Likes

Ngày trước em có dự định sẽ cố gắng để được sang Sin học và làm việc nhưng vào đại học lại vô tình có cơ duyên với Nhật, hiện tại em đang học tiếng Nhật và cần có chứng chỉ tiếng Nhật để có thể ra trường và có cơ hội việc làm cao hơn, theo anh em có nên học thêm tiếng Anh ko ạ? Việc học những môn khác ở trường cũng khá là nặng, mà hiện tại em tập trung chủ yêu vào lập trình và tiếng Nhật thôi, tiếng Anh của em chỉ dừng lại được ở mức đọc được sơ sơ tài liệu :worried:

6 Likes

3 posts were split to a new topic: Chương trình HEDSPI có phải Việt Nhật của BKHN?

Ở Nhật có ưu điểm là lương cao hơn ở Sin, chắc tầm 10%. Ở Nhật thì học Ruby chắc là sẽ có nhiều cơ hội vì Ruby là từ Nhật mà ra.

Nên học tiếng Anh :smile: Theo Huy Đỗ bên Kipalog thì bạn ấy giỏi cả tiếng Anh và tiếng Nhật

5 Likes

chí phí sinh hoạt ở nhật mắc lắm.
Nếu bạn làm công ty ở việt nam onsite qua nhật từ 1 tháng đến 6 tháng thì tùy công ty có thể đài thọ nhà ở, tiền ăn, tiền tàu điện. Dĩ nhiên tiền sẽ trả theo lương ở việt nam.
Nếu làm từ 1 năm trở lên thì sẽ trả lương ở nhật. Khi đó thì bạn phải tự trả tiền ăn, tiền nhà, tiền tàu điện.
Về mặt công nghệ thì do chi phí về bản quyền cao nên khi đi làm bạn có thể làm dự án với những công nghệ cũ. Dĩ nhiên cũng có những công ty áp dụng công nghệ mới

3 Likes

Đây là blog mình viết về cuộc sống ở Nhật của một software engineer.
http://huydx.com/o-nhat-rat-suong/

Nếu nói về lương thì ở Nhật cũng không cao nếu so với aus hay là us (so với Sing thì mình không biết)
Nói về công việc thì nếu bạn làm outsource thì khả năng cao là chán, nhưng nếu bạn vào được các công ty top đầu về công nghệ thì sẽ thú vị không khác gì us.
Nói về rào cản thì tiếng Nhật là must, còn tiếng Anh thì optional (cơ mà là engineer thì chẳng lẽ lại không biết tiếng Anh :wink:)
Nói về vất vả thì người Nhật làm việc trâu bò, hiệu quả thực ra như mình thấy cũng chả cao so với US. Như công ty mình thì thường mọi người làm từ 10h sáng đến 9-10h đêm là bình thường. Cá nhân mình thì thường về lúc 8-9h, cơ mà mình thích làm việc nên thấy chuyện này cũng không ảnh hưởng lắm.

Thats all :smile:

14 Likes

3 posts were split to a new topic: Tiếp tục các câu hỏi về việc học và làm việc ở Nhật Bản

A post was merged into an existing topic: Tiếp tục các câu hỏi về việc học và làm việc ở Nhật Bản

Anh làm và sinh hoạt ở đấy có thoải mái không ạ?Anh có dự định quay về Việt Nam không hả anh?

1 Like

Hồi anh thi Đh anh đc bao nhiêu điểm ? hỏi xem lúc tầm tuổi em thì anh có siêu nhân không mà giờ anh giỏi thế @@

2 Likes

23.5

Anh chưa bao giờ giỏi cả

Thoải mái :smile:

Hiên giờ thì chưa ^^

5 Likes

a có thể chia sẻ cho e là a hk đại học ntn đc k … e cũng muốn sang sig mà học Ha Noi university of industry thì khó quá a nhỉ

1 Like

Kinh nghiệm học ĐH của anh là đừng học như anh. Lúc đi học anh ít lên lớp, ở xa trường. Cách mà học hiệu quả thì anh nghĩ:

• Nên trọ gần trường,
  • Nên chọn một nhóm bạn chăm học để đi học cùng.
  • Nếu có thú vui gì đó thì chọn một ngày cố định trong tuần để chơi, không nên chơi bất kể thời điểm nào
  • Nên tham gia forum như DayNhauHoc hàng ngày để hỏi và trả lời câu hỏi, khi đó mình sẽ luôn có tinh thần học tập
8 Likes

vâng … cảm ơn a , nhưng a ơi … e thấy diễn đàn m toàn tiếng anh … a có thể bổ xung thêm tiếng việt được không ạ

1 Like

Diễn đàn mình toàn tiếng Việt thôi mà, có mấy cái nút tiếng anh, vài cái thông báo tiếng Anh thôi. Ráng đọc :smile:

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?