Tiếp tục các câu hỏi về việc học và làm việc ở Nhật Bản

Tiếp tục với trả lời của @Huy_Do:

Anh có thể kể về con đuờng mà anh sang đấy như thế nào không ạ ( du học hay onsite, … ?)
Em là sinh viên năm cuối, không có khả năng học lên master thì để sang đấy làm thì cần những yêu cầu gì ạ ? Có dễ dàng không ạ ?

1 Like

xin vào những công ty Nhật nào có chi nhánh ở việt nam thì có cơ may đi onsite qua nhật.

1 Like

Em đang là sinh viên năm 2 và đang cày thêm tiếng Nhật, tới năm 3 hoặc năm 4 em muốn xin vào công ty Nhật ở Việt Nam để thực tập lấy kinh nghiệm và có môi trường để học tiếng Nhật. Vậy muốn xin vào có khó không anh @masoivn điều kiện cần là gì ví dụ trình độ tiếng Nhật phải được N mấy, bằng cấp,…

anh không ở bộ phận tuyển dụng nên anh không rành.
Em tìm trên trang vietnamwork như thế nào.
Công ty của anh thì không có tuyển thực tập nhưng sinh viên năm cuối có thể được tuyển nếu đáp ứng như cầu tuyển dụng làm luôn.
Anh nghĩ là không khó khi em có lợi thế về tiếng Nhật. Về mặt kỹ thuật, kiến thức về CNTT thì chỉ cần khá trở lên là được rồi

1 Like

Tiếng nhật tầm N mấy thì có thể đáp ứng được anh! :grin:

N5 là được rồi, quan trọng là giao tiếp được, đọc được Kanji là được.

1 Like

Công việc liên quan đến tiếng nhật hiện tại rất nhiều. có thể xem thêm tại đây http://japan.vietnamworks.com/

Mình thấy công việc tiếng nhật thì rất nhiều như cũng có nhiều thứ để nói nhưng quan trọng ra trường thì kiến thức lập trình vẫn là cái quan trọng, tiếng nhật thì sẽ đem lại lợi thế cho bạn. Sau khi làm có kinh nghiệm + tiếng nhật >= N3 thì cơ hội nghề nghiệp sẽ rất tốt.

1 Like

@Qnvproit nghe câu hỏi “có gì dễ dàng” của em thì anh nghĩ em nên thay đổi thái độ suy nghĩ thì mới phát triển được.
Anh sang sang du học từ thời đại học nên cũng chắc em cũng không tham khảo được nhiều. Em muốn sang Nhật mà dễ nhất thì có cách là vào FPT, tham dự bridge SE course gì gì đó có lẽ là con đường dễ nhất

3 Likes

skype:?chat&blob=LbZacAT9RLGAw4zgUCH-WCem67Ao04JHLG6AJRe4j21LfHUxcgvYn675tA19QruOrTaU-2R8Rh6Hn-NyEmc
đây là group skype để học tiếng nhật mọi người tham gia nhé! :grinning:

Muốn làm BRSE thì phải N2, muốn sang Nhật làm trước khi sang nên có N3 (có một số nơi không cần tiếng, sang học sau cũng được, nhưng muốn nhanh chóng hòa đồng thì N3 là cần thiết). Còn nếu đi onsite thời gian ngắn thì không cần N nào cũng được.

Về việc học tiếng Nhật, chăm chỉ, kiên trì thì khoảng 1 năm có N3. :slight_smile:

1 Like

Có cái này là khó thôi

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?