Hôm nay rảnh, các bạn có câu hỏi gì về cuộc sống và công việc ở Singapore thì hỏi nhé, Đạt trả lời hết

Cũng như ở VN, nhưng nếu là người học ở NUS hoặc NTU ra thì rất giỏi

Khá thoải mái, cũng giống ở VN thôi :smile:

3 Likes

anh ơi bt bên Sing làm bao nhiêu h 1 ngày ạ?

Thêm nữa sang SIng rồi anh còn muốn về VN ko ạ?

Anh có hay giao lưu cộng đồng bên SIng không anh?

1 Like

Giống VN, tối đa 44h mỗi tuần

Tùy thời điểm, hiện giờ thì chưa

Tùy thời điểm, hiện giờ thì không vì khá bận, đi làm về là lên DNH :smile:

2 Likes

Em rất tò mò, sinh viên NUS, NTU ra thì họ giỏi phần nào ạ?

1 Like

NUS và NTU cũng giống như Bách Khoa với Tự Nhiên ở VN, khác là BK và KHTN ở VN là đẳng cấp quốc gia, NUS và NTU là đăng cấp quốc tế.

Sinh viên từ đó ra thì họ tư duy tốt. Sinh viên tốt nghiệp loại giỏi NUS mới ra trường kiếm trung bình 63triệu 1 tháng tức khoảng 4000 SGD. Sinh viên tàng tàng thì từ 3000 SGD trở lên.

6 Likes

em có nghe mấy vụ người Việt mình qua sing du lịch mà bị đuổi về, em cũng tính qua sing chơi cho biết mà lỡ bị đuổi về thì tốn tiền + xấu hổ chết :smile: anh có biết về vụ này không ?

Cần 1 sự so sánh giữa gái việt nam và gái singapore :frowning:

Khoảng cách về trình độ với cách làm việc của công ty ở VN so với ở Sing có khác nhau nhiều không anh?

Có biết, hầu hết các trường hợp đuổi về là do mấy bạn đấy sang Singapore làm chui. Nếu em là con trai thì ăn mặc gọn gàng, có đăng ký khách sạn trước, có vé hai chiều, có tiền là được :smile:

Con gái Singapore ít biết nấu ăn vì ở đây họ đi làm nhiều, ăn ngoài nhiều, ít khi nấu ăn ở nhà. Nhan sắc thì không biết nhận xét sao, có người bảo anh anh là con gái Việt đẹp hơn :confused:

Vì ở Singapore tập trung nhiều người ở nhiều nước khác nhau, hầu hết đều có bằng ĐH, Thạc Sỹ hoặc cao hơn. Nên mặt bằng chung có thể nói là trình độ ở đây cao hơn ở VN một chút. Cũng giống như khi em so sánh giữa TP HCM và ở một thành phố nhỏ hơn. Ở TPHCM có nhiều người từ nhiều nơi tới, có bằng cấp cao thì trình độ cũng cao hơn.

Ở VN thì anh chỉ đi làm ở các công ty nước ngoài nên cảm nhận là không có gì khác biệt. Các bạn đồng nghiệp của anh hầu hết để có thể sang đây làm mà không gặp khó khăn gì.

7 Likes

Ước mơ của em là được tuyển dụng rồi đi onsite sang Singapore làm :frowning: anh vạch đường cho em chạy đi anh ơi :1234:

1 Like

Em luyện tiếng Anh, vào công ty nước ngoài đặc biệt là các công ty của Singapore hoặc có chi nhánh tại Singapore thì tỉ lệ onsite Singapore sẽ cao hơn.

Luôn chuẩn bị Passport sẵn sàng.

6 Likes

em không có bằng đại học mà chỉ tự học thôi thì có cơ hội sang làm việc ở singapo không a :joy:

Em nên lấy bằng ĐH, kể cả người nước ngoài muốn vào VN làm việc cũng phải có bằng ĐH thì mới được chính phủ cấp Visa làm việc.

Thậm chí làm việc tay chân ở Singapore cũng không thể, không kể các bạn làm chui, vì Singapore không cấp working visa (workpermit) làm việc tay chân cho người Việt. Trừ phi người Việt đó có vợ/chồng là Singaporian, Permanent resident.

Nhưng Singapore có nhận người Malaysia, Indonesia, Bangladesh, India, Myanmar, … sang làm việc tay chân, không hiểu lý do tại sao lại có sự phân biệt như vậy. Nên ở đây người Việt chỉ làm IT là chủ yếu.

9 Likes

Diện tích Singapore bằng Sài Gòn không anh Đạt?

Singapore: 718.3 km²
Sài gòn: 2,095 km²

7 Likes

vừa mới từ đó về đc vài ngày. Không biết tại vì đi tàu điện ngầm nên thấy con gái Singapore không có đẹp. hay là tại gái đẹp di chuyển trên mặt đất làm ở văn phòng hết r hả @ltd :slight_smile:

4 Likes

Trên mặt đất cũng thế :smiling_imp:

5 Likes

Anh viết thêm về việc nghỉ trưa đc ko anh.Bên sin,nhật hay hàn ấy,nó chỉ ra ăn rồi lại vào làm tiếp hay tranh thủ giờ nghỉ trưa để gặp gỡ bạn bè và tập thể dục anh.Trc em nghe nói các nc khác do khí hậu khác nước mình nên ko ngủ trưa nó cũng ko ảnh hưởng đến công việc đúng ko anh

1 Like

Thật ra cũng không phải là con gái Sing không đẹp mà là do con gái Sing ít lắm với lại mấy người đẹp họ đi taxi, xe hơi hoặc đại gia đưa rước hết rồi mình đi tàu điện thì làm sao mà thấy mấy người đẹp được. Cũng như mình vào quán bar thì sẽ thấy nhiều người đẹp hơn là vào quán bia hơi vậy :blush:

7 Likes

Ăn thì sao tập thể dục được, ở Singapore cũng giống Nhật, Hàn, ăn xong lên làm luôn. Ăn tầm 45p

Anh thấy ngủ hay không là do mỗi người. Ở VN cũng có nhiều người không ngủ trưa, trưa ăn xong đi cafe chém gió hoài.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?