Hỏi bài tập có giúp chúng ta giỏi lập trình hay không?

@Le_Ba_H_ng, anh lấy ví dụ của em ra để thảo luận tí. Trường hợp của em phù hợp để trả lời cho câu hỏi “Hỏi bài tập có giúp chúng ta giỏi lập trình hay không?”

Bấm vào link này để xem thảo luận ở topic khác Tổng Hợp C,C++: Hỗ trợ giải tất cả các bài tập C & C++:

Đạt tóm tắt lại sự việc, bạn @Le_Ba_H_ng là trường hợp đặc biệt, bạn ấy không phải sinh viên CNTT, nên việc bạn ấy không giỏi lập trình là bình thường. Bạn ấy thi hai lần rồi không qua được môn C++ nên @Le_Ba_H_ng lên Dạy Nhau Học để hỏi bài tập, hi vọng sẽ qua môn.

Nhưng có thực sự việc hỏi bài tập và có bài giải sẽ giúp bạn giỏi hơn trong lập trình. Đạt khẳng định là không.

Vậy làm sao để hỏi bài khi Đạt không biết cách giải, Đạt luôn thảo luận

• Đạt tự giải trước, gặp lỗi Đạt mang cách giải của mình lên forum để thảo luận
  • Nếu Đạt không có cách nào để giải, Đạt nêu suy nghĩ của mình về bài toán, những khúc mắc mà mình không biết cách thực hiện.
    Ví dụ: Tìm một chuỗi con dài nhất trong chuỗi X thỏa mãn Y. Đạt không giải được bài toán vì Đạt không biết khái niệm chuỗi con là gì, hay làm cách nào để xác định dài hay ngắn.
  • Hỏi khái niệm về chuỗi con là gì
  • Hỏi giải thuật hoặc cách thức để xác định dài hay ngắn
  • Đạt không bao giờ nhờ người khác giải bài này cho mình

Đạt luôn ghi nhớ một điều, nếu xem nhớ 1, nếu làm thì nhớ 10.

20 Likes
4 Likes

Đầu tiên : “Học để có thêm kiến thức chứ không phải là để đối phó” .
Mình cũng không phải là sinh viên chuyên ngành CNTT, mình cũng chỉ tự học để có thêm kiến thức, đôi khi gặp những bài khó ( gặp nhiều ) mình chỉ muốn quăng cái đề bài lên rồi chờ người khác giải hộ. Nhưng mình không làm vậy, tại sao ?

• Ít ai rãnh mà giải hộ bạn 1 bài tập trong khi bạn chẳng hề làm gì .
  • Tại sao lại quăng bài lên cho người khác giải hộ mà không chịu suy nghĩ ? Trong khi việc học này là để có thêm kiến thức ?
  • Đôi khi không nhận được bài giải như mong muốn mà cái nhận lại được là : " À, thằng này làm biếng, không tự làm, toàn đợi người ta giúp " , " Ai rãnh đâu làm giùm " …blaa … blaaa .

Vì vậy khi mình muốn hỏi gì đó thì mình phải suy nghĩ để viết ra code trước, sau đó làm không được, bị lỗi, bị sai, thì mình mới bắt đầu hỏi . -> đây là cách học để có thêm kiến thức .

Trường hợp của @Le_Ba_H_ng là thuộc kiểu đối phó, vì ngày mai thi rồi mà hôm nay bạn ấy mới hỏi. Nếu bạn Hưng hỏi sớm hơn, được chỉ nên học cái gì, thì đã không như bây giờ phải ghi nhớ code để mai đi thi :cry: . Mà lỡ mai code có phát sinh thì bạn Hưng cũng khóc ròng luôn .

Đây là kinh nghiệm cho mọi người, nên chuẩn bị trước để học, đợi đến gần thi mới chịu học thì không được gì cả. Làm cái gì thì cũng phải hiểu mới nhớ được lâu, hi vọng bạn Hưng có người chỉ chứ k là tạch lần 2 …

9 Likes

Em cũng từng hỏi ngu mấy lần, rồi đợi mãi k nhận đc câu trả lời. Giờ đọc được ý kiến này mới hiểu vấn đề, thấy mình ngu thiệt. Thôi rút kinh nghiệm vậy :slight_smile:

4 Likes

1 câu nhá … ngôn ngữ là tức thời giải thuật là mãi mãi … có ý tưởng mới là quan trọng … sợ nhất là ko có ý tưởng … còn code thì có vài cú pháp thôi mà … :v xem nhiều video là dc :v :smile:
phải tích cực đọc giải thuật của mọi người và hiểu ý tưởng sau đó biến nó thành của mình và áp dụng các trường hợp khác

9 Likes

Kinh nghiệm cho tất cả các môn học chứ ko riêng IT là chỗ nào bí thì đều cần phải hỏi hết. Nhưng vấn đề là phải động não trước, giải ko ra thì mới hỏi, để rút kinh nghiệm. Sau đó khi có lời giải rồi thì phải học từ bài giải đó, thì mới chuyển kiến thức mới thành của mình được.
P/S: mình đang học C#, đang tập làm theo sách phần mềm quản lý bán hàng, nhưng đến phần hiển thị thông tin từ CSDL ra màn hình thì bị lỗi ko hiển thị, mà phần code thì tìm đủ loại hướng dẫn rồi cũng ko biết sai ở đâu, mà ko dám post lên đây hỏi vì ở đây ko có mục cho C# :((

6 Likes

các ngôn ngữ cũng tựa tựa nhau, bạn cứ đăng lên đi, biết đâu có cao thủ nhiều ngôn ngữ hoặc cao thủ C# giúp bạn :smile:

4 Likes

Bạn @Phan_Nguyen cứ Post lên, mình nghĩ anh Đạt sau này sẽ hướng Forum tới đa ngôn ngữ chứ không gì c/c++.
ở đây rất nhiều bạn đang làm việc với C#, bạn sẽ có comments giá trị.

4 Likes

Các câu hỏi về lập trình chung chung @Phan_Nguyen post ở http://daynhauhoc.com/c/programming. Vì C/C++ có videos nên mới tạo ra 2 sub-categories đó. Trên này nhiều cao thủ C# lắm đó :smile:

6 Likes

Thanks mọi người nhé :wink:

5 Likes

quá lắm thì hỏi chút về giải thuật thôi…cảm giác tự lực code 1 project lun thật khoái trá :smiley:

5 Likes

Hì, câu hỏi này khá hay và có rất rất nhiều người từng hỏi (vì mình tham gia nhiều diễn đàn lẫn group FB nên biết). Nó cũng giống như câu hỏi: Bạn, anh/chị, thím… nào có source code [] không cho em xin với. Mình thì cũng hay tìm hiểu trên CodeProject hay CodePlex, nhưng chỉ khi bí quá, không tìm được ý tưởng mới mở code họ ra tham khảo. Trong trường hợp này giúp mình giải quyết vấn đề khá tốt. Quay trở lại câu hỏi trên mình xin trả lời theo kinh nghiệm học tập của nhiều người. Đó là bạn KHÔNG THỂ GIỎI nếu chỉ trông vào bài giải của người khác. Nếu may mắn, giúp bạn thi qua môn với số điểm dưới trung bình mà thôi. Suốt thời gian tham gia các diễn đàn mình chưa từng nhận được 1 câu trả lời nào. Bạn nghĩ mình giỏi ư, Không, mình dở tệ. Chỉ là khi gặp vấn đề mình cố gắng tự giải quyết, hoặc Google, biết đâu có người hỏi rồi. Mình tiết kiệm rất nhiều thời gian thay vì post câu hỏi lên, trông chờ người khác trả lời giùm. Người VN có câu há miệng chờ sung, thật không nên tí nào.

PS: Quan điểm cá nhân, hy vọng hữu ích với các bạn đang theo đuổi con đường lập trình.
PS2: Có bạn ở trên hỏi về C#, bạn cứ post nội dung lên, tag mình vào. Không chừng mình sẽ giúp được vấn đề của bạn.

10 Likes

I moved 2 posts to a new topic: Web load chậm?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?